IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

2 หน้า V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
การเพาะเมล็ดพริกขี้หนูสวนจากเมล็ดสด ๆ จากต้น, การเพาะเมล็ดพริกขี้หนูสวนจากเมล็ดสด ๆ จากต้น
zx2.0
โพสต์ Sep 16 2012, 08:50 PM
โพสต์ #1

Guru
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Citroen Club Member
จาก : ฺBKK Thailand
หมายเลขสมาชิก : 6,351

การเพาะเมล็ดพริกขี้หนูสวนจากเมล็ดสด ๆ จากต้น

ในเวปนี้ ไม่ทราบว่ามีใครสนใจจะปลูกผักสวนครัวไว้กินเองบ้างไหมครับ
ตอนนี้ฝนตกทุกวัน ผมก็เลยเอาเวลาว่าง ๆ ปลูกผักสวนครัวไว้กินเอง
หลายต้นแล้วครับ

ผมมีพริกขี้หนูสวนอยู่ต้นหนึ่ง ปลูกไว้ริมรั้วข้างบ้าน มันให้ต้นที่งามสวยสง่า ใบเขียวสด และมีเมล็ดเล็ก ๆ ป้อม ๆที่ดกสวยงามกินอร่อยมากหอมสมเป็นพริกขี้หนูสวน เพื่อนฝูงใครไปมา แม่บ้านของผมก็เก็บพริกขี้หนูจากต้นนี้แจกให้ด้วยความภาคภูมิใจ เพราะเป็นฝีมือปลูกของเธอเมล็ดพริกจากต้นนี้ทั้งดกทั้งต้นสวย

เม็ดพริกขี้หนูสวนที่บนกิ่งมองดูใกล้ ๆ

เมล็ดพริกขี้หนูสวนสด ๆ ที่แก่ได้ที่แล้ว ยังงี้เอาอะไรบดให้เปลือกแตกเอาเมล็ดไปเพาะได้เลยครับ

เม็ดพริกที่แตกแล้ว จะเห็นเมล็ดพริกข้างใน เอาไปเพาะเลยครับ 7-10 วันได้เห็นทารกพริกแน่ ๆ เอาวาง
ในที่ร่มรำไร รดน้ำทุกวัน

ด้วยความภาคภูมิใจในผลงาน อยากขยายพันธุ์พริกขี้หนูสวนต้นนี้ให้มีหลาย ๆ ต้น จึงได้นำเมล็ดพริกแก่ที่สุกคาต้นของต้นนี้สด ๆ เอามาเพาะในถ้วยน้ำดื่มธรรมดา ๆ ที่เอาเหล็กแหลมเผาไฟ เจาะก้นถ้วยให้น้ำรั่วออกได้ เมล็ดพริกขี้หนูสวน แก่ๆ สุกสด ๆก็หาอะไรที่ปลายมน ๆ สำหรับผม ผมหาน๊อตได้ตัวหนึ่ง ก็เอาหัวน๊อต มาขยี้เมล็ดพริกสดให้แตก (ขยี้เบาๆให้เปลือกเมล็ดพริกแตก ๆ แต่อย่าให้เมล็ดจริง ๆ แตก) ต้องเบา ๆ มือ อย่าใช้แรงมาก ส่วนดินเพาะที่เอาใส่ถ้วยน้ำ ผมทดลองใช้ดู 2 แบบ วิธีแรกเอาแต่ดินร่วนเปล่า ๆ มาใส่ถ้วยตรง ๆ เลย กับอีก แบบหนึ่งเอาดินร่วน ผสมกับขี้เถ้าแกลบที่ล้างน้ำออกแล้ว ครึ่ง/ครึ่ง (50:50) มาเพาะดูใส่เมล็ดพริกลงไป ถ้วยละ 4-5 เมล็ด โดยเอาไม้เสียบลูกชิ้นจิ้มเขี่ยเมล็ดพริกฝังลงไปราวครึ่งเซ็นต์ ทีละเมล็ด ๆ รดน้ำให้ดินพอเปียก วางไว้ในที่ร่มรำไร 7-10 วัน ต่อมา มันก็งอกออกมาให้เห็นเป็นต้นทารกน้อยของพริกขี้หนูสวนให้ผมได้เห็น

7-10 วันต่อมานับแต่เพาะเมล็ด เจ้าทารกน้อยของพริกในถ้วยดินเปล่า ๆ ทุก ๆถ้วย ก็งอกออกมาชมโลกครบทุกถ้วน แต่ถ้วยที่ใช้ดินร่วนผสมแกลบ หลายถ้วย ยังลังเลที่จะขึ้นมาชมโลก แต่ก็ขึ้นมาหลายต้น ไม่ขึ้นมาครบถ้วนเหมือนในถ้วยที่มีแต่ดินล้วนๆ แต่เมื่อผมลองคุ้ยดินในถ้วยที่ผสมขี้เถ้าแกลบดู เมล็ดพริกยังสดชื่น มีแต่รากโผล่มา บางถ้วยก็ยังเป็นเมล็ดเฉยๆ อยู่ ก็มี แต่ยังสดชื่นดีอยู่ไม่เหี่ยวไม่ฝ่อ

ในเมื่อถ้วยที่เพาะด้วยดินเปล่า ๆ ต้นงอกออกมาเยอะแยะเกินความจำเป็นเพราะมันงอกทุกเมล็ด ผมจึงมีความคิดที่จะขยายแบ่งแยกต้นทารกที่ในถ้วยที่งอกหลายต้น ออกใส่ถ้วนใหม่ให้มีถ้วยละต้นก็พอ จึงได้ไปซื้อถ้วยกาแฟกระดาษจากแม็คโคร มา 1 เถา (50 ถ้วย 59 บาท) แล้วก็เอาเหล็กแหลมเผาไฟมาเจาะก้นตามสูตร เอาดินร่วนบดย่อยให้ละเอียดกรอกใส่ถ้วยเตรียมไว้ เดิมถ้วยน้ำนี้ผมก็หา ๆ เอาตามข้าง ๆ บ้าน จากขวดน้ำบ้าง จากถ้วยกาแฟที่ซื้อมาดื่มบ้าง แต่เพาะต้นไม้หลาย ๆ หนเข้าก็หายากขึ้นทุกที จนในที่สุดก็ต้องซื้อถ้วยกาแฟกระดาษ มาใช้งาน

แล้วใช้ใบเลื่อยเหล็ก เอาฝนให้หมดคม และเล็กกระทัดรัดเหมาะมือ เอามาเป็นเครื่องมือแทนจอบเสียบ สำหรับ ขุดแยกเจ้าต้นพริกขี้หนูทารกน้อยนี้ออกจากถ้วยที่มีหลายต้น มาใส่ถ้วยใหม่ ถ้วยละ 1 ต้น เพื่อนำไปเลี้ยงอนุบาลไว้เป็นต้นพันธุ์ขยายงานต่อไป

หลังจากได้ใช้เวลา และความเพียรพยายามอยู่พักใหญ่ ก็ได้ถ้วยกาแฟบรรจุทารกน้อยของพริกขี้หนูที่พร้อมจะนำไป
อนุบาลเลี้ยงดูขยายพันธุ์เป็นพริกขี้หนูสวนอัน สวยงาม จะเอาไปปลูกหรือนำไปแจกเพื่อนก็แล้วแต่ความพอใจละครับ

ข้อสังเกตุที่ผมได้จากการเพาะเมล็ดสดพริกขี้หนูสวนคราวนี้ก็คือ พบว่าดินเพาะใช้ดินร่วนธรรมดา ๆการงอกของเมล็ดจะ ดีกว่า เพาะใน ดินผสมขี้เถ้าแกลบ แม้ว่าจะล้างน้ำ 2 น้ำแล้วก็ตาม แต่ ก็เชื่อได้ว่ามันยังมีความเค็มเหลืออยู่มาก และวิธีการเพาะเมล็ดสด กับการเพาะจากเมล็ดแห้ง ที่เก็บไว้แล้วเป็นเวลานาน ก็น่าจะไม่เหมือนกันในการเตรียมเมล็ดพันธุ์ ขอให้ท่านเลือกเท็คนิกกันในแต่ละวิธีตามความชอบเถิดครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Sep 17 2012, 05:28 AM
โพสต์ #2

Guru

บ้านผมปี 2554 น้ำท่วมเมตรกว่า รวมท้ังที่ดินในบริเวณบ้านถูกน้ำท่วมล้างโลก

อยู่เกือบ 2 เดือน บนที่ดินในบริเวณบ้านนี้ก็ถูกน้ำท่วมทั้งหมดเช่นเดียวกันครับ

เมื่อวานฝนตก สภาพซอยวันนี้ไม่น่าไว้วางใจครับ ปากซอยบ้านเมื่อเช้าวานนี้สภาพ

เป็นอย่างนี้ครับ น่ากลัวอยู่เหมือนกัน แต่หวังว่า ผุ้มีหน้าที่เกี่ยวข้องกับเรื่องน้ำท่วม

คงจะ "เอาอยู่" ครับ

ผมเน้นปลูกต้นไม้กินได้ครับ แม้ว่าจะชื่นชมไม้ดอกอยู่บ้างเหมือนกัน
แต่ยังไม่ค่อยได้ปลูกไม้ดอกสักเท่าใด แต่ก็มีบ้างพองามเล็กน้อย

ผมมีที่ดินว่าง ๆ ข้างบ้าน อยู่ 50 ตร.วา.แถวตลิ่งชัน

ตอนนี้บ้ากล้วยและมะละกอและผักสวนครัวอย่างรุนแรง ประกอบกับเห็นว่าการซื้อ

ผักสวนครัวบางอย่างไม่สะดวกและมีราคาแพง ผมชอบกินกล้วยและมะละกออย่างมาก

ได้พยายามหาหน่อกล้วยและมะละกอมาปลูกบนที่ดินแปลงนี้ เป็นงาน(หลัก)และงาน

อดิเรก แม้ว่าคิดในแง่เศรษฐกิจแล้วไม่มีคำว่าคุ้มในทางตัวเลขเลย

จะลองคิดต้นทุนการปลูกกล้วยและสมมติว่าได้ผลผลิตเต็มที่เลยนะครับ

1.ต้นทุนที่ดินและเวลา

- เวลาที่ใช้ปลูกกล้วยตั้งแต่เริ่มปลูกจนได้ผลผลิต 1 ปี 8 เดือน

- ที่ดินตารางวาละ 30.000.-บาท(คิดขั้นต่ำไม่คิดดอกเบี้ย)

พื้นดินในภาพมีต้นกล้วยเก่าที่ปลูกไว้เมื่อต้นปี 2554
ปลายปีโดนน้ำท่วมล้างโลกสูงเมตรกว่า เป็นเวลาเกือบ 2 เดือน ต้นไม้ที่เคยปลูกต่อเนื่อง
มากว่า 20 ปี ตายไปเกือบหมด รอดเหลืออยู่ไม่กี่ต้น แต่ขณะนี้กล้วยน้ำว้า(ไม่รู้พันธุ์อะไร)
มันกำลังออกเครือ 4 ต้น ในขณะที่ขนุนจำปาดะ ที่ปลูกมา 20 ปี ตาย ต้นสาเกเกือบ 20 ปี
ก็ตาย มะม่วงที่มี 3 ต้น ก็ตายไป 1 ต้น ไม่นับต้นไม้เล็ก ๆ น้อย ๆ ตายเกือบหมด(แต่ไม่หมด)
ยังเหลือ มะกรูด ข่า กล้วยน้ำว้าเกือบ 10 ต้น และต้นยอ ที่เคยมี 2 ต้น น้ำท่วมตายไป 1 ต้น ฯลฯ

มะละกอที่ปลูกไว้ในบ้านได้ประมาณ 5-6 เดือนแล้ว ได้กินผลดิบเอาไปแกงส้มแล้ว

มะละกอที่ปลูกไว้ในบ้านได้ประมาณ 5-6 เดือนแล้ว คนละต้นกะต้นข้างบน ต้นนี้ยังไม่ได้
ลองเก็บลูกมากิน ยังเล็ก

ที่เหลือมะนาว ตะไคร้ พริกขี้หนู กระเพรา มะละกอ ฯลฯ
ปลูกใหม่หมดทุกต้นหลังน้ำลด

2.ต้นทุนต้นพันธุ์ที่จ่ายไปจริงและค่าปุ๋ยคอกปุ๋ยขี้วัว ไม่รวมน้ำหมักชีวภาพ(ปุ๋ย)ที่ทำเองต่าง ๆ
ไม่ใช้ปุ๋ยเคมีในสวนของผมครับ

ต้นกล้วยพันธุ์ ปากช่อง 50 ปั่นตา ต้นสูงราว 15 เซ็นต์ เพิ่งซื้อมาปลูกใหม่ต้นแค่นี้แหละครับ
ต้องปลูกต่อไปอีก 1 ปี 8 เดือน ถ้าปลูกรอด จึงได้ผลผลิต

ต้นกล้วยมะลิอ่อง ของเก่าปลูกไว้ก่อนน้ำท่วม เหลือรอดมาไม่กี่ต้น

เครือกล้วยมะลิอ่องรอดน้ำท่วม เห็นออกลูกออกผลแล้วผมชื่นใจครับ

- หน่อกล้วยมะลิอ่อง 11 หน่อ(เจ้าของแถมฟรี 1 หน่อ)ๆ ละ 25 บาท 250.- บาท
- หน่อกล้วยหอมทอง 5 หน่อ เจ้าของคนขายใจดีแถาให้มาฟรี ๆ -
- ต้นกล้วย พันธุ์ปั่นตา ปากช่อง 50 จำนวน 19 ต้น ๆ ละ 40.-บาท 760.- บาท
- ต้นพันปั่นตา กล้วยไข่ เกษตร 2 จำนวน 7 ต้น ๆ ละ 30.-บาท 210.- บาท
- ต้นพันธุ์เก่าขุดจากที่ปลูกไว้เดิม 10 หน่อ ไม่มีต้นทุน -
- ปุ๋ยขี้วัว 10 กระสอบ ๆ ละ 40 บาท 400.- บาท
- ปุ๋ยคอกรองก้นหลุม 20 ถุง ๆ ละ 20 บาท 400.- บาท
ไม่รวมน้ำหมักต่าง ๆ ทำเอง(แต่มีต้นทุนเหมือนกัน) ไม้่ค้ำ เชือกฯลฯ แรงกาย
-
รวมต้นทุนที่จ่ายเป็นเงิน 2,020.-บาท

ตอนนี้ยังไม่ตกผล สมมติว่ามีผลผลิตครบถ้วนน่าพอใจ คำนวณดังนี้.-

1.หัวปลีสมมติว่าขายได้หัวละ 3.-บาท จำนวน 52หัว 156.-บาท

2.กล้วยออกเครือละ 8 หวี ราคา(สมมติว่าหวีละ 15.-บาท) 52x8x15 ได้เงินสุทธิไม่คิดค่าขนส่ง 6,240.-บาท

3.สมมติว่าขายใบตองอีก กก.ละ 5 บาท จำนวน 200 กก.(แต่ในความเป็นจริงจะขายได้เปล่าไม่แน่ใจ) 1,000.-บาท
รวมรายได้จากที่ดินในเวลา 20 เดือนเป็นเงิน 7,296.-บาท

หัก ลงทุนซื้อต้นพันธุ์และปู๋ย 2,020.-บาท

คงมีกำไรสุทธิ 7,296-2,020.-บาท กับเวลา 1 ปี 8 เดือน กำไร 5,376.-บาท แต่จริง ๆ แล้วผมไม่เคยมีความคิดเรื่องขายผลผลิต
แต่ก็ลองคิดดูว่าถ้า จะขายผลผลิตจะได้ผลอย่างไร ถ้ามีผลผลิตจริง

เราแค่ลองคิดตัวเลขเล่นๆ เท่านั้นครับ

ตอนที่ผมยังทำงานอยู่ เงินแค่นี้ผมทำงานไม่กี่วันก็ได้แล้วครับ
ทำไมผมจึงยอมเสียเวลามากมาย
กับผลผลิตเพียงเล็กน้อยเท่านี้
มันไม่คุ้มในแง่เศรษฐศาสตร์เลย ครับ

เพิ่งไปซื้อหน่อกล้วยมะลิอ่อง และ ต้นกล้วยปั่นตา ปากช่อง 50
มา 19 ต้นปลูกพร้อมกล้วยหอมทอง และ กล้วยไข่ปั่นตา เกษตร๒จำนวน 7 ต้น
มาปลูกเมื่อ วันที่ 1 กย.2555 เศษรก ๆ กำลังจะขนย้ายไปทิ้งต่อไป
ส่วนกระถางที่เห็นในภาพเตรียมไว้สำหรับการปลูกมะนาวกระถาง ที่เห็นจากยูทูป
ที่มีคนปลูกที่เชียงใหม่ได้ผลดีมาก ลูกดก และสามารถบังคับให้ออกผลในเวลาที่กำหนดได้
จะเอาไว้ทดลองปลูกต่อไป

ตอนนี้มีต้นแม่พันธุ์อยู่ 2 ต้นแล้ว กำลังตอนกิ่ง อีก 2 เดือนคงได้ปลูก
ซื้อจากพนมสารคาม แพงมาก กิ่งต่อต้นละ 150 บาท โคนต้นเป็นมะขวิด ต้นเตี้ยนิดเดียว
แต่ลูกก็ดกพอสมควร กองพูนด้านขวาของภาพ เป็นกองปุ๋ยหมักจากเศษต้นกล้วยและ
ต้นหญ้า ผิดวิธีไปหน่อย จริงๆ อยากฝังกลบ แต่แก่แล้ว ไม่มีแรงงานทำ
จึงใช้วิธีเอาต้นกล้วยสักบ ๆ เรียงเป็นชั้น ๆ

เอาขี้วัวราด 1 กระสอบ เอาน้ำหมักชีวภาพรดทับ ทำอย่างนี้ 4 ชั้น
ทิ้งไว้นานสัก 2-3 เดือน ก็จะได้ปุ๋ยหมักชั้นดีที่ผลิตเองด้วยความภูมิใจใส่ต้นไม้งามด้วย

วิธีทำและความรู้เรื่องนี้ ก็อ่านจากอินเตอร์เน็ท
และดูในยูทูปน่ะแหละครับ

คิดยังไง ๆ ก็ได้แค่นี้แหละ ครับ แต่ผมก็ยังทำ เพราะเป็น

ความสุขหลังเกษียณของผม

สิ่งที่ได้แต่มองไม่เห็น

1.เหงื่อ เสียไปกับมันมากจริง เวลาทำงานเหงื่อชุ่มเสื้อทุกวัน

2.เวลา ที่หมดไปอย่างมีความสุข เมื่อเห็นต้นไม้ที่ปลกไว้แต่ละต้นเจริญงอกงามมีดอกผล

3.ความภูมิใจ เวลาที่เอากล้วยไปแจกเพื่อนบ้านและคนใกล้ชิด

4.ฯลฯ จะทำทั้ง ๆ ที่มันไม่คุ้ม เพราะมีความสุขที่จะทำครับ

ต้นไม้ทำให้เวลาที่เหลือในชีวิตผมไม่หมดไปเปล่า ๆ

+Quote Post
khemCX
โพสต์ Sep 17 2012, 06:27 AM
โพสต์ #3

Guru

กลุ่ม : staff
จาก : 891485337
หมายเลขสมาชิก : 10,039

เยี่ยมยอดที่สุด....เลยครับ

อยากมีความสุข 3 นาที ให้ร้องเพลง....

อยากมีความสุข 3 ชม. ให้ตั้งวง....

อยากมีความสุข 3 วัน ให้เดินทางท่องเที่ยว....

อยากมีความสุข 3 สัปดาห์ ให้ซื้อเสื้อตัวใหม่.....

อยากมีความสุข 3 เดือน ให้หาเมียใหม่/ซื้อรถใหม่.....

อยากมีความสุข 3 ปี ให้ซื้อบ้านใหม่.....

อยากมีความสุข....ตลอดชีวิต ให้ปลูกต้นไม้....

........

--------------------

+Quote Post
pitakupan
โพสต์ Sep 17 2012, 08:14 AM
โพสต์ #4

Guru

จาก : 108 singhawatt Rd. tumbontanee sukhothai
หมายเลขสมาชิก : 6,254

keep_walking.gif ชอบ ชอบ ชอบ white_flag.gif

+Quote Post
Sitthichai
โพสต์ Sep 17 2012, 08:41 AM
โพสต์ #5

Guru

กลุ่ม : Webboard Members
จาก : สำโรง - เทพารักษ์
หมายเลขสมาชิก : 12,324

QUOTE(zx2.0 @ Sep 16 2012, 08:50 PM) *
การเพาะเมล็ดพริกขี้หนูสวนจากเมล็ดสด ๆ จากต้น

ในเวปนี้ ไม่ทราบว่ามีใครสนใจจะปลูกผักสวนครัวไว้กินเองบ้างไหมครับ
ตอนนี้ฝนตกทุกวัน ผมก็เลยเอาเวลาว่าง ๆ ปลูกผักสวนครัวไว้กินเอง
หลายต้นแล้วครับ

ผมมีพริกขี้หนูสวนอยู่ต้นหนึ่ง ปลูกไว้ริมรั้วข้างบ้าน มันให้ต้นที่งามสวยสง่า ใบเขียวสด และมีเมล็ดเล็ก ๆ ป้อม ๆที่ดกสวยงามกินอร่อยมากหอมสมเป็นพริกขี้หนูสวน เพื่อนฝูงใครไปมา แม่บ้านของผมก็เก็บพริกขี้หนูจากต้นนี้แจกให้ด้วยความภาคภูมิใจ เพราะเป็นฝีมือปลูกของเธอเมล็ดพริกจากต้นนี้ทั้งดกทั้งต้นสวย

ด้วยความภาคภูมิใจในผลงาน อยากขยายพันธุ์พริกขี้หนูสวนต้นนี้ให้มีหลาย ๆ ต้น จึงได้นำเมล็ดพริกแก่ที่สุกคาต้นของต้นนี้สด ๆ เอามาเพาะในถ้วยน้ำดื่มธรรมดา ๆ ที่เอาเหล็กแหลมเผาไฟ เจาะก้นถ้วยให้น้ำรั่วออกได้ เมล็ดพริกขี้หนูสวน แก่ๆ สุกสด ๆก็หาอะไรที่ปลายมน ๆ สำหรับผม ผมหาน๊อตได้ตัวหนึ่ง ก็เอาหัวน๊อต มาขยี้เมล็ดพริกสดให้แตก (ขยี้เบาๆให้เปลือกเมล็ดพริกแตก ๆ แต่อย่าให้เมล็ดจริง ๆ แตก) ต้องเบา ๆ มือ อย่าใช้แรงมาก ส่วนดินเพาะที่เอาใส่ถ้วยน้ำ ผมทดลองใช้ดู 2 แบบ วิธีแรกเอาแต่ดินร่วนเปล่า ๆ มาใส่ถ้วยตรง ๆ เลย กับอีก แบบหนึ่งเอาดินร่วน ผสมกับขี้เถ้าแกลบที่ล้างน้ำออกแล้ว ครึ่ง/ครึ่ง (50:50) มาเพาะดูใส่เมล็ดพริกลงไป ถ้วยละ 4-5 เมล็ด โดยเอาไม้เสียบลูกชิ้นจิ้มเขี่ยเมล็ดพริกฝังลงไปราวครึ่งเซ็นต์ ทีละเมล็ด ๆ รดน้ำให้ดินพอเปียก วางไว้ในที่ร่มรำไร 7-10 วัน ต่อมา มันก็งอกออกมาให้เห็นเป็นต้นทารกน้อยของพริกขี้หนูสวนให้ผมได้เห็น

7-10 วันต่อมานับแต่เพาะเมล็ด เจ้าทารกน้อยของพริกในถ้วยดินเปล่า ๆ ทุก ๆถ้วย ก็งอกออกมาชมโลกครบทุกถ้วน แต่ถ้วยที่ใช้ดินร่วนผสมแกลบ หลายถ้วย ยังลังเลที่จะขึ้นมาชมโลก แต่ก็ขึ้นมาหลายต้น ไม่ขึ้นมาครบถ้วนเหมือนในถ้วยที่มีแต่ดินล้วนๆ แต่เมื่อผมลองคุ้ยดินในถ้วยที่ผสมขี้เถ้าแกลบดู เมล็ดพริกยังสดชื่น มีแต่รากโผล่มา บางถ้วยก็ยังเป็นเมล็ดเฉยๆ อยู่ ก็มี แต่ยังสดชื่นดีอยู่ไม่เหี่ยวไม่ฝ่อ

ในเมื่อถ้วยที่เพาะด้วยดินเปล่า ๆ ต้นงอกออกมาเยอะแยะเกินความจำเป็นเพราะมันงอกทุกเมล็ด ผมจึงมีความคิดที่จะขยายแบ่งแยกต้นทารกที่ในถ้วยที่งอกหลายต้น ออกใส่ถ้วนใหม่ให้มีถ้วยละต้นก็พอ จึงได้ไปซื้อถ้วยกาแฟกระดาษจากแม็คโคร มา 1 เถา (50 ถ้วย 59 บาท) แล้วก็เอาเหล็กแหลมเผาไฟมาเจาะก้นตามสูตร เอาดินร่วนบดย่อยให้ละเอียดกรอกใส่ถ้วยเตรียมไว้ เดิมถ้วยน้ำนี้ผมก็หา ๆ เอาตามข้าง ๆ บ้าน จากขวดน้ำบ้าง จากถ้วยกาแฟที่ซื้อมาดื่มบ้าง แต่เพาะต้นไม้หลาย ๆ หนเข้าก็หายากขึ้นทุกที จนในที่สุดก็ต้องซื้อถ้วยกาแฟกระดาษ มาใช้งาน

แล้วใช้ใบเลื่อยเหล็ก เอาฝนให้หมดคม และเล็กกระทัดรัดเหมาะมือ เอามาเป็นเครื่องมือแทนจอบเสียบ สำหรับ ขุดแยกเจ้าต้นพริกขี้หนูทารกน้อยนี้ออกจากถ้วยที่มีหลายต้น มาใส่ถ้วยใหม่ ถ้วยละ 1 ต้น เพื่อนำไปเลี้ยงอนุบาลไว้เป็นต้นพันธุ์ขยายงานต่อไป

หลังจากได้ใช้เวลา และความเพียรพยายามอยู่พักใหญ่ ก็ได้ถ้วยกาแฟบรรจุทารกน้อยของพริกขี้หนูที่พร้อมจะนำไป
อนุบาลเลี้ยงดูขยายพันธุ์เป็นพริกขี้หนูสวนอัน สวยงาม จะเอาไปปลูกหรือนำไปแจกเพื่อนก็แล้วแต่ความพอใจละครับ

ข้อสังเกตุที่ผมได้จากการเพาะเมล็ดสดพริกขี้หนูสวนคราวนี้ก็คือ พบว่าดินเพาะใช้ดินร่วนธรรมดา ๆการงอกของเมล็ดจะ ดีกว่า เพาะใน ดินผสมขี้เถ้าแกลบ แม้ว่าจะล้างน้ำ 2 น้ำแล้วก็ตาม แต่ ก็เชื่อได้ว่ามันยังมีความเค็มเหลืออยู่มาก และวิธีการเพาะเมล็ดสด กับการเพาะจากเมล็ดแห้ง ที่เก็บไว้แล้วเป็นเวลานาน ก็น่าจะไม่เหมือนกันในการเตรียมเมล็ดพันธุ์ ขอให้ท่านเลือกเท็คนิกกันในแต่ละวิธีตามความชอบเถิดครับ

ผมสนใจครับ แต่ ในวันหยุดส่วนใหญ่ เมื่อสองสามเดือนก่อน ผมจะใช้ชีวิตกับการซ่อมรถ แต่เดี่ยวนี้ รถของผมมันไม่ต้องซ่อมแล้ว ผมก็เลยหันมาปลูกต้นไม้ เช่นกันครับ แต่ผมจะเน้นไปที่ต้มไม้ใหญ่ น่ะครับ ผมสนใจปลูกทุเรียน พันธ์ หมอนทอง ตอนนี้ มีทั้งหมด 7 ต้นแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ เอาลงดินน่ะครับ พี่ๆๆท่านใด มีประสบการณ์ ในการปลูก ทุเรียน แชร์ ได้น่ะครับ

--ถ้าวันหนึ่ง คุณรู้สึกเหนื่อยที่จะซ่อมรถ วันนั้นคุณคงจะรักรถของคุณน้อยลง ...ถ้าใครคิดว่าปัญหาของผมเป็น เรื่องง่ายที่ทุกคนก็รู้ สามารถโทรบอกผมได้น่ะครับ ที่เบอร์ 0843434224

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Sep 17 2012, 08:51 AM
โพสต์ #6

Guru

QUOTE(Sitthichai @ Sep 17 2012, 08:41 AM) *
ผมสนใจครับ แต่ ในวันหยุดส่วนใหญ่ เมื่อสองสามเดือนก่อน ผมจะใช้ชีวิตกับการซ่อมรถ แต่เดี่ยวนี้ รถของผมมันไม่ต้องซ่อมแล้ว ผมก็เลยหันมาปลูกต้นไม้ เช่นกันครับ แต่ผมจะเน้นไปที่ต้มไม้ใหญ่ น่ะครับ ผมสนใจปลูกทุเรียน พันธ์ หมอนทอง ตอนนี้ มีทั้งหมด 7 ต้นแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ เอาลงดินน่ะครับ พี่ๆๆท่านใด มีประสบการณ์ ในการปลูก ทุเรียน แชร์ ได้น่ะครับ

ไม้ดอก และ ไม้ใหญ่ผมก็สนใจอยากจะปลูกครับ
แต่ติดปัญหาที่ดินผมมีว่าง ๆ เพียง 50 ตร.วา.
เองครับ พยายามปลูกแต่ต้นไม้กินได้ที่ต้นไม่ใหญ่
และไม่ใช้เวลานานเกินไปในการให้ผลผลิต

เรื่องต้นไม้ใบหญ้า ผมอ่านจาก Internet หาข้อมูลเหมือนหาข้อมูลรถยนต์นี่แหละครับ
แต่ตอนนี้ส่วนใหญ่ผมอ่านเวปนี้ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=5.0

ช่วงนี้แถวบ้านผมฝนตกทุกวัน เช้าบ้างเย็นบ้าง กลางคืนบ้าง กลัวน้ำท่วมครับ

+Quote Post
Sitthichai
โพสต์ Sep 17 2012, 10:04 AM
โพสต์ #7

Guru

QUOTE(zx2.0 @ Sep 17 2012, 08:51 AM) *
QUOTE(Sitthichai @ Sep 17 2012, 08:41 AM) *

ไม้ดอก และ ไม้ใหญ่ผมก็สนใจอยากจะปลูกครับ
แต่ติดปัญหาที่ดินผมมีว่าง ๆ เพียง 50 ตร.วา.
เองครับ พยายามปลูกแต่ต้นไม้กินได้ที่ต้นไม่ใหญ่
และไม่ใช้เวลานานเกินไปในการให้ผลผลิต

เรื่องต้นไม้ใบหญ้า ผมอ่านจาก Internet หาข้อมูลเหมือนหาข้อมูลรถยนต์นี่แหละครับ
แต่ตอนนี้ส่วนใหญ่ผมอ่านเวปนี้ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=5.0

ช่วงนี้แถวบ้านผมฝนตกทุกวัน เช้าบ้างเย็นบ้าง กลางคืนบ้าง กลัวน้ำท่วมครับ

ผมเห็นคุณ บอกว่า มีมะนาวอยู่ 1 ต้น เป็น พันธ์ อ่ะไร ครับ ต้นนี้ผมก็ บร้าปลูกมะนาวน่ะครับ โดยตอนกิ่งเองเลย มะนาวที่ผมสนใจคือ พันธ์ แป้นพิจิตร 1 หรือ แป้นพิจิตร 2 ครับ จุดเด่นของสายพันธ์ นี้น่ะครับ ทนต่อโรค ให้ผลผลิตสูง ที่สำคัญ ผลใหญ่สวย เป็นที่ต้องการของตลาด พื้นที่ 50 ตารางวา สามารถปลูก ได้หลายต้น วิธีการปลูก สามารถปลูกได้ในกระถาง เพราะเราสามารถ ควบคุมผลผลิตที่จะให้ออกนอกฤดู ได้

วิธิปลูกก็แสนง่าย
ผมถนัดการตอนกิ่งมาก เพราะการตอนกิ่งเป็นการขยายพันธ์ ที่อัตราการลอด แทบ 100% แต่ข้อเสียคือ ไม่มีรากแก้ว และผมไม่สนใจเรื่องรากแก้วอยู่แล้ว เพราะผมปลูก มะนาวในกระถาง รากแก้วไม่มีประโยชน์ อ่ะไรอยู่แล้ว

1 ตอนกิ่งมะนาว ( ขั้นตอนการตอนกิ่งผมมี เทคนิคเล็กๆๆ แนะนำด้วยน่ะครับ เราต้องไปขอ กะปิในครัวขอเรานั้นแหละครับ เพื่อ ให้การงอกขอราก เร็วกว่าปรกติ น่ะครับ คนที่ไม่ทราบคงสงสัยว่าทำไมถึงต้องใช้กะปิ เพราะต้นไม้เมื่อเวลาต้องการสร้างรากใหม่ ต้องการ แคลเซี่ยมข่อนข้างสูง ซึ่งในกระปิ ที่เราใช้ทำอาหารนี้ มีแคลเซี่ยมสูงเพราะกะปืทำมาจากกุ้งเล็กๆๆ หรือเคลย หมักจนมันผุ ต้นไม่ชอบมาก ) อัตราการงอกของราก ที่ไม่ได้ทากะปิ อยู่ที่ 30- 45 วันในการออกราก แต่ถ้าทากะปิ ตรงแผลที่เราตอน ระยะเวลาในการงอกของราก จะอยู่ ที่ 21 วัน อันนี้ ทดลองด้วยตัวเองมาแล้วน่ะครับ แต่ความรู้นี้ได้มาจากในเน็ต -จากมหาวิทยาลัยแม่โจ้ น่ะครับ

2 การเตรียมดิน หลังจากอายุการตอนครบ 21 -25 วัน เพื่อให้รากมีสีน้ำตาล ( อัตราส่วนการเตรียมดิน 2 + 1 + 1 ) แกลบเก่า หรือใบไม้แห้ง 2 ส่วน + หน้าดินหรือ ดินธรรมดา 1ส่วน + ก็ปุ๋ย คอกเก่าน่ะครับ 1 ส่วน แต่ในกรุงเทพ ข้อสามนี้เหมือนจะเป็นเรื่องยาก สำหรับคนในเมืองน่ะครับ แต่ถ้าเป็นต่างจังหวัด จัดว่าเป็นเรื่องง่ายมาก

3 หาซื้อกระถางแบบมีต้นน่ะครับ เพราะปัจจุบัน ในธุรกิจ การปลูกมะนาวนอกฤดูกาล จะปลูกกัน2 แบบ คือ ปลูกในกระถางแบบไม่มีก้น คือปลูกแล้ว สุดท้ายมะนาวก็จะ หาดินกับพื้ที่ที่ปลูกเมื่อรากลงถึงดินๆๆ กับแบบที่สองคือกลูกกับกระถางที่มีก้น แล้วใช้อิฐบ๊อล เสริมให้สูงจากพื้นดิน อันนี้เป็นการปลูก เชิงเศรษฐกิจจริงๆๆ เพราะควบคุมมะนาวได้แบบ 100 % ฝนจะตกหนักแค่ไหน ก็ไม่เปลียกน้ำเพราะเรายกมะนาวหนีน้ำครับ ( ล้อเล่น ครับ ) หมายความว่าถึงฝนจะตกหนัก พื้นดินตรงนั้นก็ไม่เปลี่ยกเพราะ เราใช้ถุงพลาสติกคุมลำต้นมะนาวเพื่อไม่ให้น้ำมาที่ดิน ในกระถาง ครับ

--ถ้าวันหนึ่ง คุณรู้สึกเหนื่อยที่จะซ่อมรถ วันนั้นคุณคงจะรักรถของคุณน้อยลง ...ถ้าใครคิดว่าปัญหาของผมเป็น เรื่องง่ายที่ทุกคนก็รู้ สามารถโทรบอกผมได้น่ะครับ ที่เบอร์ 0843434224

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Sep 17 2012, 11:33 AM
โพสต์ #8

Guru

QUOTE(Sitthichai @ Sep 17 2012, 10:04 AM) *
ผมเห็นคุณ บอกว่า มีมะนาวอยู่ 1 ต้น เป็น พันธ์ อ่ะไร ครับ ต้นนี้ผมก็ บร้าปลูกมะนาวน่ะครับ โดยตอนกิ่งเองเลย มะนาวที่ผมสนใจคือ พันธ์ แป้นพิจิตร 1 หรือ แป้นพิจิตร 2 ครับ จุดเด่นของสายพันธ์ นี้น่ะครับ ทนต่อโรค ให้ผลผลิตสูง ที่สำคัญ ผลใหญ่สวย เป็นที่ต้องการของตลาด พื้นที่ 50 ตารางวา สามารถปลูก ได้หลายต้น วิธีการปลูก สามารถปลูกได้ในกระถาง เพราะเราสามารถ ควบคุมผลผลิตที่จะให้ออกนอกฤดู ได้

วิธิปลูกก็แสนง่าย
ผมถนัดการตอนกิ่งมาก เพราะการตอนกิ่งเป็นการขยายพันธ์ ที่อัตราการลอด แทบ 100% แต่ข้อเสียคือ ไม่มีรากแก้ว และผมไม่สนใจเรื่องรากแก้วอยู่แล้ว เพราะผมปลูก มะนาวในกระถาง รากแก้วไม่มีประโยชน์ อ่ะไรอยู่แล้ว

1 ตอนกิ่งมะนาว ( ขั้นตอนการตอนกิ่งผมมี เทคนิคเล็กๆๆ แนะนำด้วยน่ะครับ เราต้องไปขอ กะปิในครัวขอเรานั้นแหละครับ เพื่อ ให้การงอกขอราก เร็วกว่าปรกติ น่ะครับ คนที่ไม่ทราบคงสงสัยว่าทำไมถึงต้องใช้กะปิ เพราะต้นไม้เมื่อเวลาต้องการสร้างรากใหม่ ต้องการ แคลเซี่ยมข่อนข้างสูง ซึ่งในกระปิ ที่เราใช้ทำอาหารนี้ มีแคลเซี่ยมสูงเพราะกะปืทำมาจากกุ้งเล็กๆๆ หรือเคลย หมักจนมันผุ ต้นไม่ชอบมาก ) อัตราการงอกของราก ที่ไม่ได้ทากะปิ อยู่ที่ 30- 45 วันในการออกราก แต่ถ้าทากะปิ ตรงแผลที่เราตอน ระยะเวลาในการงอกของราก จะอยู่ ที่ 21 วัน อันนี้ ทดลองด้วยตัวเองมาแล้วน่ะครับ แต่ความรู้นี้ได้มาจากในเน็ต -จากมหาวิทยาลัยแม่โจ้ น่ะครับ

2 การเตรียมดิน หลังจากอายุการตอนครบ 21 -25 วัน เพื่อให้รากมีสีน้ำตาล ( อัตราส่วนการเตรียมดิน 2 + 1 + 1 ) แกลบเก่า หรือใบไม้แห้ง 2 ส่วน + หน้าดินหรือ ดินธรรมดา 1ส่วน + ก็ปุ๋ย คอกเก่าน่ะครับ 1 ส่วน แต่ในกรุงเทพ ข้อสามนี้เหมือนจะเป็นเรื่องยาก สำหรับคนในเมืองน่ะครับ แต่ถ้าเป็นต่างจังหวัด จัดว่าเป็นเรื่องง่ายมาก

3 หาซื้อกระถางแบบมีต้นน่ะครับ เพราะปัจจุบัน ในธุรกิจ การปลูกมะนาวนอกฤดูกาล จะปลูกกัน2 แบบ คือ ปลูกในกระถางแบบไม่มีก้น คือปลูกแล้ว สุดท้ายมะนาวก็จะ หาดินกับพื้ที่ที่ปลูกเมื่อรากลงถึงดินๆๆ กับแบบที่สองคือกลูกกับกระถางที่มีก้น แล้วใช้อิฐบ๊อล เสริมให้สูงจากพื้นดิน อันนี้เป็นการปลูก เชิงเศรษฐกิจจริงๆๆ เพราะควบคุมมะนาวได้แบบ 100 % ฝนจะตกหนักแค่ไหน ก็ไม่เปลียกน้ำเพราะเรายกมะนาวหนีน้ำครับ ( ล้อเล่น ครับ ) หมายความว่าถึงฝนจะตกหนัก พื้นดินตรงนั้นก็ไม่เปลี่ยกเพราะ เราใช้ถุงพลาสติกคุมลำต้นมะนาวเพื่อไม่ให้น้ำมาที่ดิน ในกระถาง ครับ

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้เรื่องมะนาว
ผมก็กำลังเริ่มสนใจอยู่เหมือนกันครับ
ข้อมูลถ้่าผมรู้ก่อนหน้านี้อีกนิดเดียว
ผมคงไม่ต้องปลูกลงดิน แต่อย่างไรก็ตาม
ความรู้ที่ท่านให้มานี้เป็นประโยชน์แก่ผม
และเพื่อนสมาชิกที่สนใจปลูกมะนาวมาก
ครับ

ตอนนี้จริงๆ ผมมี มะนาวอยู่ 2 ต้น แต่ต้นเล็กนิดเดียว

เพิ่งซื้อมาได้ 2-3 เดือนมานี้นี่เองครับ
ตอนแรกปลูกแบบดั้งเดิมไม่มีความรู้อะไร
ปลูกเหมือนที่เคยปลูก คือปลูกลงดินไปเลย
มาพบทีหลังว่าตอนนี้เขานิยมปลูกในกระถาง
และในวงบ่อซีเมนต์ แต่ปลูกไปแล้วก็ไม่อยากขุด
ขึ้นมา เลยตอนมันหมดทุกกิ่งเลย เอากิ่งพันธุ์
ไปปลูกที่ใหม่แทนต้นที่ปลูกไปแล้วครับ

ต้นที่่ 1 แป้นพิจิตร 1 กิ่งตอนธรรมดา ปลูกในดิน กำลังจะย้ายไปปลูกในกระถางตามสมัยนิยมครับ
เลยตอนมันหมดทั้ง 2 กิ่งเลย กิ่งนี้ซื้อจากปราจีนบุรี ในงานมะปรางมะยงค์ชิด ตอนซื้อมีลูกติดกิ่ง
นัวเนียมาเป็นพวงเลย แพงหน่อย กิ่งละ 80.-บาท

ต้นที่่ 2 เป็นมะนาวแป้นพิจิตร 1 กิ่งทาบโคนมะขวิดตามสมัยนิยม ซื้อจากพนมสารคาม บ้านของเพื่อนคนรู้จักกัน ปกติ
เขาขายอยู่ (กิ่งในกระถาง) กิ่งละ 150.-บาท คนจองเพียบ ผลิตไม่ทัน เพราะต้นแม่มันงามมากในกระถางถังส้วม
ใครเห็นใครก็ทึ่ง ต้นไม่ใหญ่มาก แต่ออกลูกต้องใช้ไม้ค้ำรอบต้นเลย เห็นแล้วอดซื้อไม่ได้ ในฐานะเพื่อนของเพื่อน
เขาขายมาในราคา 100.-บาท ผมก็ว่ายังแพงอยู่

ผมจึงได้จัดการตอนมัน 7 กิ่งหมดต้นเลย กะว่าจะเอาไปปลูกในกระถางบัวที่เลิกปลูกบัวครับ ตอนมาได้ 15 วันแล้ว
เสียดายผมไม่รุ้เรื่องเอากะปิทาเรียกราก ผมตอนธรรมดา ๆ ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติ อีก 15 วัน น่าจะตัดกิ่งตอนทั้ง 7 กิ่งนี้
ไปชำได้

ผมกำลังศึกษาหาความรู้เรื่องผักสวนครัวและมะนาวครับ ได้ยินว่ามะนาวไร้เมล็ด ตาฮิติ กำลังนิยม ทนไม่เป็นโรคแคงเคอร์
ว่าจะหามาปลูกสักต้นเหมือนกัน แต่ยังหาไม่ได้ ในเน็ทเห็นขายต้นละหลายร้อย เอาไว้ไปปราจีน หรือ พนมสารคาม จะแวะไปบ้านที่ซื้อมา

ในเวปซีตรองก็มีคนนิยมต้นไม้เยอะหลายท่านเหมือนกันนะครับ ตอนนี้วัน ๆ ผมอยู่แต่ในสวนหลังบ้านครับ
ดูแต่ต้นไม้ที่ปลูกไว้ มีความสุขมาก

+Quote Post
kenny
โพสต์ Sep 17 2012, 11:56 AM
โพสต์ #9

Guru

หมายเลขสมาชิก : 6,827

หลังจากผมโละซีตรองให้เหลือคันเดียวรู้สึกเวลาว่างเยอะจริงๆ (เมื่อก่อนมี xm 2 cx2 โครตวุ่น) ช่วงนี้ผมก็ทำสวนครัวเหมือนกัน แต่ติดปัญหาหอยชอบกัดกินผักสวนครัวผมครับ กินอย่างกับโรงเจ ฮา จะฆ่าก็สงสารก้ได้แต่จับไปปล่อยไกลๆ ถ้าเจอแค่นั้น เห็นบางคนเอาโยนบนถนนให้รถทับ (ผมเห็นเวลามันโดนทับถ้ายังไม่ตายก็สภาพเวทนามาก คิดถึงตัวเองถ้าโดนมั่งคงทรมานเลยเอาไปปล่อยไกลๆดีกว่า)
ช่วงนี้ผมก็บ้าต้น ฟักข้าวอยู่ครับสรรพคุณมันเยอะดี กำลังหาเมล็ดมาเพาะอยู่เมื่อวานกลับไปบ้านลำปางหาพันธุ์มาเพาะก็โชคดีได้จากบ้านญาติๆ พ่อที่ยังไม่ถอนทิ้ง กำลังออกลูกงามแต่ยังไม่แก่ดี เลยได้มาแค่ลูกแก่ๆ2ลูก ไม่ได้ถ่ายภาพมาให้มีแต่ภาพในเนตที่เซฟหน้าตามันไว้ นี่ก็ว่าจะตากแล้วเพาะดุครับเผื่อติด

+Quote Post
R_porn
โพสต์ Sep 17 2012, 11:57 AM
โพสต์ #10

Guru

กลุ่ม : staff
จาก : ลาดกกระบัง - ประเวศ กทม
หมายเลขสมาชิก : 2,433

ไม่ทราบว่าท่านใดสนใจ ชะอมไร้หนาม บ้างป่ะค๊ะ

ปอลอจุดหนึ่ง กลับนครนายก จะเอามาฝาก(ฟรี) ค่ะ
ปอลอจุดสอง หรือไม่ฟรีดี แลกกะ พริกขี้หนูสวน กับ มะนาว ดีกว่า happy.gif

สุขให้เป็น จะเป็นสุข

+Quote Post
pitoy
โพสต์ Sep 17 2012, 12:02 PM
โพสต์ #11

Freshy

หมายเลขสมาชิก : 12,307

ปลูเองดีครับปลอดยาฆ่าแมลง แต่พริกขี้หนูเวลาปลูกทำไมไม่ค่อยมีเมล็ดก็ไม่รู้ ไม่เหมือนขึ้นตามธรรมชาติ

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Sep 17 2012, 12:29 PM
โพสต์ #12

Guru

QUOTE(R_porn @ Sep 17 2012, 11:57 AM) *
ไม่ทราบว่าท่านใดสนใจ ชะอมไร้หนาม บ้างป่ะค๊ะ

ปอลอจุดหนึ่ง กลับนครนายก จะเอามาฝาก(ฟรี) ค่ะ
ปอลอจุดสอง หรือไม่ฟรีดี แลกกะ พริกขี้หนูสวน กับ มะนาว ดีกว่า happy.gif

ยินดีครับเมล็ดพริกขี้หนูสวนของผม
ยินดีให้ฟรีครับ
ส่งที่อยู่มา ทาง PM
จะส่งให้ครับ
แต่ต้องเอาไปเพาะเองนะครับมีเวลาหรือเปล่า

เมล็ดพริกขี้หนูสวนตอนอยู่กับต้น

เพาะไม่ยากอย่างที่ผมลงภาพให้ดูครับ

เมล็ดพริกขี้หนูสวนสด ๆ ที่แก่ได้ที่แล้ว ยังงี้เอาอะไรบดให้เปลือกแตกเอาเมล็ดไปเพาะได้เลยครับ

เม็ดพริกที่แตกแล้ว จะเห็นเมล็ดพริกข้างใน เอาไปเพาะเลยครับ 7-10 วันได้เห็นทารกพริกแน่ ๆ เอาวาง
ในที่ร่มรำไร รดน้ำทุกวัน

หรือถ้าคุณ R_porn ผ่านไปตลิ่งชันแวะเอาต้นที่เพาะแล้ว

เอาต้นทารกพริกขี้หนูสวนตามภาพข้างต้นไปอนุบาลต่อ ก็ยินดีครับ

ก็ยินดีให้ครับ

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Sep 17 2012, 12:33 PM
โพสต์ #13

Guru

QUOTE(kenny @ Sep 17 2012, 11:56 AM) *
หลังจากผมโละซีตรองให้เหลือคันเดียวรู้สึกเวลาว่างเยอะจริงๆ (เมื่อก่อนมี xm 2 cx2 โครตวุ่น) ช่วงนี้ผมก็ทำสวนครัวเหมือนกัน แต่ติดปัญหาหอยชอบกัดกินผักสวนครัวผมครับ กินอย่างกับโรงเจ ฮา จะฆ่าก็สงสารก้ได้แต่จับไปปล่อยไกลๆ ถ้าเจอแค่นั้น เห็นบางคนเอาโยนบนถนนให้รถทับ (ผมเห็นเวลามันโดนทับถ้ายังไม่ตายก็สภาพเวทนามาก คิดถึงตัวเองถ้าโดนมั่งคงทรมานเลยเอาไปปล่อยไกลๆดีกว่า)
ช่วงนี้ผมก็บ้าต้น ฟักข้าวอยู่ครับสรรพคุณมันเยอะดี กำลังหาเมล็ดมาเพาะอยู่เมื่อวานกลับไปบ้านลำปางหาพันธุ์มาเพาะก็โชคดีได้จากบ้านญาติๆ พ่อที่ยังไม่ถอนทิ้ง กำลังออกลูกงามแต่ยังไม่แก่ดี เลยได้มาแค่ลูกแก่ๆ2ลูก ไม่ได้ถ่ายภาพมาให้มีแต่ภาพในเนตที่เซฟหน้าตามันไว้ นี่ก็ว่าจะตากแล้วเพาะดุครับเผื่อติด

ภาพฟักข้าวสีสวยดีครับ
แต่ผมไม่เคยกินครับ
ไม่รู้รสชาติเป็นอย่างไร
ตอนนี้ผมกำลังปลูกน้ำเต้า
และฟักทองอยู่ด้วยครับ

บวบด้วยครับต้นยังเล็กมาก ยังไม่พ้นเขตปลอดภัยครับ

+Quote Post
Sitthichai
โพสต์ Sep 17 2012, 04:51 PM
โพสต์ #14

Guru

QUOTE(pitoy @ Sep 17 2012, 12:02 PM) *
ปลูเองดีครับปลอดยาฆ่าแมลง แต่พริกขี้หนูเวลาปลูกทำไมไม่ค่อยมีเมล็ดก็ไม่รู้ ไม่เหมือนขึ้นตามธรรมชาติ

ใส่ปุ๋ยให้เขาหน่อย สิครับ เพราะโดยธรรมชาติแล้ว ที่ดินในกรุงเทพหรือทั่วๆๆไป แร่ธาตุ ผมว่ามันน้อยไปแล้วน่ะครับ ต่างจากในต่างจังหวัดที่ ยังมีหน้าดินที่อุดมสมบูรณ์ จะใส่ปุ๋ยอินทรีย์ หรือ ปุ๋ยเคมี ก็แล้วแต่ ได้ผลแน่ครับ ได้ผลผลิตเยอะ แน่นอนครับ

+Quote Post
Sitthichai
โพสต์ Sep 17 2012, 04:55 PM
โพสต์ #15

Guru

QUOTE(R_porn @ Sep 17 2012, 11:57 AM) *

สนใจน่ะครับ ชะอม ไร้หนาม นี้อ่ะ แต่ถ้าชะอมไม่มีหนามก็ไม่ ลุ้นสิครับ เพราะ เวลาจะเก็บชะอมเราจะต้องระวังหนาม น่ะครับ แบบนี้มันจะเหมือนเราเก็บ กระถินหรือเปล่าครับ 5555+++

+Quote Post
ลุงหมี
โพสต์ Sep 17 2012, 07:00 PM
โพสต์ #16

Guru

กลุ่ม : Admin
จาก : หนองจอก กทม
หมายเลขสมาชิก : 4

ผมไม่เคยเพาะพริกแบบนั้นเลย อาศัยแค่ที่ซื้อมาแล้วกินไม่ทันก็โยนลงดินไป พอได้กินและแจกชาวบ้านครับ (จะว่าไปก็เพาะไม่เป็นนั่นแหละ)
ยิ่งกะเพราเนี่ยงอกง่ายมาก โดนปุ๋ยยูเรียเข้าไป ใบพรึ่บ ๆ ๆ ไม่เคยได้ใช้เองเลย แจกชาวบ้านเท่านั้น

ฟักข้าว เขาว่าสรรพคุณดีเหลือหลายเรื่องต้านมะเร็ง ผมเคยได้กินน้ำฟักข้าวในปัมพ์บางจากผมว่าเขาปรุงรสมามากไปหน่อย มันไม่น่าอร่อยขนาดนั้น

เมื่อก่อนมี xm 2 cx2 โครตวุ่น

แต่ละคันพี่มีจะมีเวลาพักผ่อนมั้ยนั่น เล็บมือคงดำตลอด

"อตฺตานํ อุปฺมํ กเร" แปลว่า "พึงเอาใจเขา มาใส่ใจเรา"

+Quote Post
kenny
โพสต์ Sep 17 2012, 07:10 PM
โพสต์ #17

Guru

QUOTE(zx2.0 @ Sep 17 2012, 12:33 PM) *
QUOTE(kenny @ Sep 17 2012, 11:56 AM) *

ภาพฟักข้าวสีสวยดีครับ
แต่ผมไม่เคยกินครับ
ไม่รู้รสชาติเป็นอย่างไร
ตอนนี้ผมกำลังปลูกน้ำเต้า
และฟักทองอยู่ด้วยครับ

บวบด้วยครับต้นยังเล็กมาก ยังไม่พ้นเขตปลอดภัยครับ

@@@@@@@@@@@@@@@ ฟักข้าว เขาเอามาทำน้ำผลไม้ครับ เมื่อก่อนผมกินของ นูสกินเรียกว่า ซูเปอร์แก็ก GAC ขวดเท่ากับแม่โขงขวดละ2พัน มารู้ทีหลังว่าบ้านเรามันก็มีนี่หว่าแต่มันไม่เรียกแก็กมันเรียกฟักข้าว ข้างล่างนี่ผมก็อบมาให้อ่านครับ ฮา
รู้ไหมว่า เห็น "ฟักข้าว" ผลเล็ก ๆ แบบนี้ แต่มีสรรพคุณเด็ด ๆ มากมายเลยล่ะ โดยเฉพาะผลอ่อนของฟักข้าวที่มีทั้งวิตามินซี แคลเซียม เหล็ก ไฟเบอร์ แต่สารอาหารที่พบมากใน "ฟักข้าว" ก็คือ เบต้าแคโรทีน โดยพบว่า เยื่อเมล็ดของฟักข้าวมีปริมาณเบต้าแคโรทีนสูงกว่าแครอทถึง 10 เท่าเชียวนะ ซึ่งสารตัวนี้เป็นสารตั้งต้นของวิตามิน ซึ่ส่วนช่วยบำรุงสายตาได้อย่างดี และยังทำหน้าที่เสมือนเป็นสารต้านอนุมูลอิสระ

ไม่ใช่แค่ "แคโรทีน" เท่านั้น เพราะรายงานการศึกษาของต่างประเทศ ยังพบด้วยว่า ในเยื่อหุ้มเมล็ดฟักข้าวสีแดงมีไลโคปีนมากกว่ามะเขือเทศถึง 70 เท่า แต่สำหรับฟักข้าวสายพันธุ์ไทยมีปริมาณไลโคปีนมากกว่ามะเขือเทศเพียง 12 เท่า ซึ่งก็ถือว่ามากแล้ว

ทั้งนี้ ทางการแพทย์พิสูจน์แล้วว่า ไลโคปีนจากเยื่อหุ้มเมล็ดฟักข้าวเป็นสารต้านมะเร็ง มีฤทธิ์ต้านอนุมูลอิสระสูง ช่วยเสริมภูมิคุ้มกันให้ร่างกาย มีส่วนช่วยลดความเสี่ยงของการเกิดโรคหลอดเลือดหัวใจ โรคมะเร็งต่อมลูกหมาก มะเร็งปอด และมะเร็งกระเพาะอาหาร ดังนั้น หากจะบอกว่า ฟักข้าว เป็นอาหารอีกหนึ่งชนิดที่ต้านมะเร็งได้ดีก็คงไม่ผิดนัก

+Quote Post
kenny
โพสต์ Sep 17 2012, 07:12 PM
โพสต์ #18

Guru

QUOTE(ลุงหมี @ Sep 17 2012, 07:00 PM) *
ผมไม่เคยเพาะพริกแบบนั้นเลย อาศัยแค่ที่ซื้อมาแล้วกินไม่ทันก็โยนลงดินไป พอได้กินและแจกชาวบ้านครับ (จะว่าไปก็เพาะไม่เป็นนั่นแหละ)
ยิ่งกะเพราเนี่ยงอกง่ายมาก โดนปุ๋ยยูเรียเข้าไป ใบพรึ่บ ๆ ๆ ไม่เคยได้ใช้เองเลย แจกชาวบ้านเท่านั้น

ฟักข้าว เขาว่าสรรพคุณดีเหลือหลายเรื่องต้านมะเร็ง ผมเคยได้กินน้ำฟักข้าวในปัมพ์บางจากผมว่าเขาปรุงรสมามากไปหน่อย มันไม่น่าอร่อยขนาดนั้น

เมื่อก่อนมี xm 2 cx2 โครตวุ่น

แต่ละคันพี่มีจะมีเวลาพักผ่อนมั้ยนั่น เล็บมือคงดำตลอด

เล็บไม่ดำครับ กุดเลย

+Quote Post
renton
โพสต์ Sep 17 2012, 10:23 PM
โพสต์ #19

Guru

หมายเลขสมาชิก : 9,301

ที่บ้านแม่ปลูกกระเจี๊ยบครับ ออกลูกกินไม่ทันเลย

ข้อดีคือมันออกมามากๆ เราจะกินผักจิ้มน้ำพริกบ่อยขึ้น

+Quote Post
Sitthichai
โพสต์ Sep 20 2012, 01:52 PM
โพสต์ #20

Guru

เห็นว่างๆๆ เดี่ยวจะ ถ่ายรูป ต้นไม่ที่ผมเริ่ม เพาะ มาให้ดูน่ะครับ แต่พริกขี้หนูสวนของ พี่ บอกได้เลยว่า ดกม๊ากๆๆๆๆ

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 23rd April 2014 - 06:53 PM