IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

3 หน้า V   1 2 3 >  
Reply to this topicStart new topic
ถามตอบปัญหามาตรฐานเกี่ยวกับวิธีแก้ไขง่ายง่ายเกี่ยวกับระบบไฟ XENON ครับ
Groomy
โพสต์ Jan 4 2010, 06:14 PM
โพสต์ #1

Junior Member
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Webboard Members
จาก : 301/20 ถ.พหลโยธิน ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทŬ
หมายเลขสมาชิก : 10,109

ผมเป็นช่างไฟ XENON ยินดีให้คำแนะนำเพื่อนๆที่อยากติด XENON แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ หรือ ติด XENON แล้วมีปัญหา โพสต์มาหรือส่งเมลล์มาที่ ben@groomydrive.com ก็ได้ครับ

--------------------
สำหรับท่านใดที่ติดตั้ง XENON และที่กำลังจะติดหากมีปัญหาเกี่ยวกับปัญหา XENON และเทคนิคการเลือกใช้ให้เหมาะกับรถ ben@groomydrives.com
Go to the top of the page

+Quote Post
Groomy
โพสต์ Jan 5 2010, 07:48 PM
โพสต์ #2

จาก : 301/20 ถ.พหลโยธิน ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทŬ

สำหรับท่านใดที่ติดตั้ง XENON และที่กำลังจะติดหากมีปัญหาเกี่ยวกับปัญหา XENON และเทคนิคการเลือกใช้ให้เหมาะกับรถ ben@groomydrives.com

+Quote Post
float mania
โพสต์ Jan 6 2010, 09:23 AM
โพสต์ #3

Guru

หมายเลขสมาชิก : 611

ขอบคุณครับ ต้องการหาความรู้อยู่พอดี มีปัญหาสอบถามครับ
ผมมีบัลลาสกับสตาร์ทเตอร์อยู่ ไปได้มาจากเซียงกง ไม่รู้ของรุ่นอะไร แต่ตัวมันเพ้นว่ามิตซู ตอนนี้กำลังหาหลอดครับ อยากทราบว่า ของเดิมรถผมใช้หลอด
h1 จะใช้หลอดซีนอนแบบไหนครับ d2s หรือ d2r หรือว่ามีหลอด h1 โดยเฉพาะครับ ขอบคุณครับ อ้อ ขั้วมันเป็นกลมๆ ถ้าได้หลอดมาไม่เหมือนกัน ตัด
ต่อขั้ว จะมีปัญหาไฟกระโดดเหมือนสายหัวเทียนมั้ยครับ

+Quote Post
broom
โพสต์ Jan 6 2010, 08:13 PM
โพสต์ #4

Guru

หมายเลขสมาชิก : 8,443

เสียงบัลลาสดัง เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ พอดีว่าของติดรถจากเจ้าของเดิมมาค่อนข้างดังทีเดียวเมื่ออยู่นอกรถ ชุดไฟเป็นของฟิลลิปส์ครับ

+Quote Post
Groomy
โพสต์ Jan 7 2010, 10:48 AM
โพสต์ #5

QUOTE(float mania @ Jan 6 2010, 09:23 AM) *
ขอบคุณครับ ต้องการหาความรู้อยู่พอดี มีปัญหาสอบถามครับ
ผมมีบัลลาสกับสตาร์ทเตอร์อยู่ ไปได้มาจากเซียงกง ไม่รู้ของรุ่นอะไร แต่ตัวมันเพ้นว่ามิตซู ตอนนี้กำลังหาหลอดครับ อยากทราบว่า ของเดิมรถผมใช้หลอด
h1 จะใช้หลอดซีนอนแบบไหนครับ d2s หรือ d2r หรือว่ามีหลอด h1 โดยเฉพาะครับ ขอบคุณครับ อ้อ ขั้วมันเป็นกลมๆ ถ้าได้หลอดมาไม่เหมือนกัน ตัด
ต่อขั้ว จะมีปัญหาไฟกระโดดเหมือนสายหัวเทียนมั้ยครับ
ใช้หลอด H 1 ได้เลยครับ หลอด XENON มีทุกประเภทครับ ไม่แนะนำให้แปลงหลอดใส่ครับเพราะได้ไม่คุ้มเสียแถมการรับประกันก็จะหมดไปโดยใช่เหตุครับ ส่วนเรื่องตัดต่อมีโอกาสไฟกระโดดได้ครับเพราะสายไฟเค้าเป็นสายไฟแรงสูง แต่ผมไม่แนะนำนะครับเพราะได้ไม่คุ้มเสียครับ เราไม่คุ้มแต่ร้านกำไรครับ

+Quote Post
Groomy
โพสต์ Jan 7 2010, 10:51 AM
โพสต์ #6

QUOTE(broom @ Jan 6 2010, 08:13 PM) *
เสียงบัลลาสดัง เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ พอดีว่าของติดรถจากเจ้าของเดิมมาค่อนข้างดังทีเดียวเมื่ออยู่นอกรถ ชุดไฟเป็นของฟิลลิปส์ครับ
ดูด้วยนะครับเพราะ ฟิลลลิปปลอมออกมาปีฌศษได้แล้วครับ แต่ถ้าของแท้จริงผมว่าไม่น่าดังนะครับ ลองฟังดูครับว่าปกติแล้วจะมีเสียงดัง วี๊ดอยู่ประมาณ 10-20 วินาที ครับแต่ถ้าดังตลอดเวลาสงสัยสินค้าคงมีปัญหาแล้วนะครับ

+Quote Post
1100100
โพสต์ Jan 7 2010, 06:11 PM
โพสต์ #7

Advanced Member

จาก : สงขลา
หมายเลขสมาชิก : 6,556

เพิ่มให้ครับเฉพาะหลอด H1 คู่นึงแค่ 14 เหรียญเองครับจาก ebay ค่าส่งฟรีด้วยครับ
http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewI...em=320455001944

+Quote Post
1100100
โพสต์ Jan 8 2010, 07:38 AM
โพสต์ #8

ขอถามหน่อยครับ พอดีไปเห็น BiXenon ที่ใช้กับโคมเดิมมาใน ebay อยากทราบว่ามันทำงานยังไงครับ แล้วตอนสลับจากต่ำไปสูงหรือสูงมาต่ำ แสงมันจะหายไปหรือเปล่าครับ

+Quote Post
Groomy
โพสต์ Jan 9 2010, 12:28 PM
โพสต์ #9

QUOTE(1100100 @ Jan 7 2010, 06:11 PM) *
เพิ่มให้ครับเฉพาะหลอด H1 คู่นึงแค่ 14 เหรียญเองครับจาก ebay ค่าส่งฟรีด้วยครับ
http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewI...em=320455001944
ที่คุณให้ผมดูนี่ผมงานจีนนะครับคงไม่ต้องสั่งจากที่นี้หรอกเพราะถ้าเค้าส่งมาจริงมันคงไม่ใช่แค่ 14 เหรียญแน่ ฃื้อในบ้านเราจะดีกว่านะครับ ถ้าเวลาคุณเสียทีคุณจะไปเคลมที่ไหนครับ ด้วยความหวังดีนะครับ

+Quote Post
Groomy
โพสต์ Jan 9 2010, 12:31 PM
โพสต์ #10

QUOTE(1100100 @ Jan 8 2010, 07:38 AM) *
ขอถามหน่อยครับ พอดีไปเห็น BiXenon ที่ใช้กับโคมเดิมมาใน ebay อยากทราบว่ามันทำงานยังไงครับ แล้วตอนสลับจากต่ำไปสูงหรือสูงมาต่ำ แสงมันจะหายไปหรือเปล่าครับ
บบการทำงานคล้ายหลอดสไลด์ครับมีสูงต่ำในตัว แต่เป็นในตัวรีเฟกในโคมโปรเจ็คเตอร์ที่มีการปรับระดับ ส่วนเวลายกไฟมันไม่หายนะครับสามารถขึ้นลงได้เลยครับและ มีไฟ CCFL ให้ 1 คู่พร้อมหลอดไฟ XENON

+Quote Post
1100100
โพสต์ Jan 9 2010, 05:52 PM
โพสต์ #11

มาถึง ณ.ขณะนี้ ผมไม่ค่อยรังเกียจของจีนแล้วล่ะครับ เคยเล่นแอมป์หลอดทำเองใช้หลอดยุโรปที่ว่าเสียงดีนักหนาหลอดนึงเป็นพัน แต่พอลองเอาหลอดจีนราคา 250 บาท มาเสียบเทียบเสียงกันดู ก็ไม่เห็นมันจะต่างตรงไหน
HID ราคารวมส่งต่ำกว่าของบ้านเราครึ่งๆ เสียก็ทิ้ง เฉพาะหลอดคู่นึง 14 เหรียญไม่ถึง 500 ถ้าซื้อบ้านเราผมว่า 1000 นึงก็หาไม่ได้ พวกพ่อค้าที่เอามาขายชุดหลอดพร้อมบัลลาสบ้านเราราคา 4-5 พัน เป็นหมื่นก็มี จะแน่ใจได้ไงว่าไม่ใช่ของจีน ผมสั่งของจีนมาหลอด H1, 6300K ชุดนึงไม่ถึง 2000 รวมส่ง ก็อยากจะอุดหนุนคนบ้านเราเหมือนกันครับ โทรไปถามไม่มีเจ้าไหนบอกราคาต่ำกว่า 3500 เลยสักคน พอบอกว่าอยู่ต่างจังหวัดก็จะขอค่าส่งอีก 100-200 อีกต่างหาก ทั้งๆที่เค้าไม่ต้องเสียเวลาติดตั้งให้เรา
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับความเห็นครับผม

+Quote Post
broom
โพสต์ Jan 9 2010, 06:25 PM
โพสต์ #12

Guru

หมายเลขสมาชิก : 8,443

ของจีนที่ได้มาตรฐานก็มีให้เห็นกันพลายอย่างครับ แต่ส่วนใหญ่มักจะโดนมาตรฐานฝรั่งควบคุม ดูอย่างคอมฯที่เราใช้ๆ กันอยู่นี่สิครับ ของจีนทั้งนั้น แม้แต่ brand ดังๆ ก็ยังผลิตในจีน ใช้ชิ้นส่วนของจีนเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็มีอีกหลายเจ้าจากจีนที่ไม่ค่อยมีมาตรฐาน ทำเหมือนหลอกคนซื้อไปเรื่อยๆ ใช้ไม่นานก็พัง เอาแต่ขายถูกๆ ใช้ราคาเป็นตัวล่อ แม้เคลมได้ก็จริง แต่ถ้าต้องเคลมกันบ่อยๆ คนใช้ก็เซ็งเหมือนกัน ถ้าเคลมไม่ได้ยิ่งแล้วใหญ่ ยอมเสียเงินซื้อของแพงกว่าบางทีจะประหยัดกว่าซื้อของถูกๆ หลายครั้งอีกครับ

+Quote Post
CW.
โพสต์ Jan 10 2010, 03:19 PM
โพสต์ #13

หมายเลขสมาชิก : 10,090

QUOTE(Groomy @ Jan 4 2010, 06:14 PM) *
ผมเป็นช่างไฟ XENON ยินดีให้คำแนะนำเพื่อนๆที่อยากติด XENON แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ หรือ ติด XENON แล้วมีปัญหา โพสต์มาหรือส่งเมลล์มาที่ ben@groomydrive.com ก็ได้ครับ

หลอด High performance ของ Osram Night breaker กี่วัตต์ครับ เป็นแสงสีขาวใช่ไหมครับ

การติดตั้ง แค่เปลี่ยนหลอดนี้ใส่แทนหลอดเดิมติดรถมา เท่านั้น หรือ ต้องทำอะไรเพิ่มไหมครับ

อีกข้อคือ เวลาเปิดไฟขับตอนฝนตก มองเห็นวัตถุบนถนนชัดไหม เพราะเคยเปลี่ยนหลอดเคลือบสีฟ้า
เวลาฝนตกกลางคืนมองอะไรไม่รู้เรื่องเลย แย่กว่าหลอดฮาดลเจนธรรมดาอีกครับ

+Quote Post
bank001
โพสต์ Jan 10 2010, 06:04 PM
โพสต์ #14

หมายเลขสมาชิก : 9,469

สวัสดีครับ ผม Bank001
Citroen Xantia ปี 94 หลอด H1 เดิมๆ
ตอนนี้ไฟหน้าก็ไม่ค่อยสว่างแล้วเหมือนกัน
ทนใช้อยู่ได้ เพราะตังค์ไม่ค่อยมี ก็เพราะเอาไปซ่อมรถหมด 555

ก็กำลังสนใจ และศึกษาอยู่เหมือนกันครับ
จดจด จ้องจ้อง ตั้งแต่เปิดประเด็นนี้มาแล้ว เพราะเกรงใจพี่ ๆ ว่ากระทู้มันอ่อนไหวจะเป็นกระทู้ซื้อ-ขายรึเปล่า
แต่ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว วันนี้มีเวลา ก็เลยขอนำรูป และคำถามมาถามคุณ Groomy และพี่ ๆ เพื่อแบ่งปันประสบการณ์ให้ผมหน่อยแล้วกันนะครับ

คำถามที่ 1 : หลอดฮาโลเจน ?

1.1 ถ้างบน้อย ก็ต้องใช้หลอดฮาโลเจน ใช่มั้ยครับ
(ผมก็เก็บตังค์อยู่นะเนี่ย 555 - ก็เห็นแล้วนะครับ ว่ามีคนโพสต์ขายอยู่ในเวป
แต่ก็ไป AutoBac แถวพัฒนาการ และก็ถ่ายรูปมาแบ่งปันพี่ๆ ครับ)

1.2 ถ้าจะเล่นหลอดฮาโลเจน, Osram Night Breaker (ราคาคนในเวป 740.- / ราคา AutoBac 950.- ) เป็นทางเลือกที่ลงตัวที่สุดรึเปล่าครับ
(ดีกว่าOsram รุ่นอื่นที่ผมลงรูปไว้ด้านล่าง และดีกว่า Philip 2,xxx.-)
และผมก็ไปเดินร้านร้านแต่งรถที่ Seacon คนขายก็ เชียร์ H.K.S. 1,300 บาท โดยบอกว่า H.K.S. เป็นสำนักแต่งรถ
จะเป็นงานกว่า Osram และ Philip โดยสีจะออกขาวเหลือง จะเห็นชัดกว่า ก็เลยต้องถามความเห็นเพิ่มเติมจากพี่ ๆ ทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย
ไฟล์ที่แนบมา  01.jpg ( 80.12กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 1
ไฟล์ที่แนบมา  02.jpg ( 70.9กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 0
ไฟล์ที่แนบมา  03.jpg ( 88.15กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 0
ไฟล์ที่แนบมา  04.jpg ( 57.83กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 0
ไฟล์ที่แนบมา  05.jpg ( 90.14กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 0
ไฟล์ที่แนบมา  06.jpg ( 87.29กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 0

+Quote Post
bank001
โพสต์ Jan 10 2010, 06:26 PM
โพสต์ #15

ขอแก้ไขข้อมูลข้างบนนึดนึง

หลอด H1 ยี่ห้อ H.K.S. แสง 3,700K ราคาแก้เป็น 1,400.- (ร้านแต่งรถที่ Seacon - ไม่ได้ถ่ายรูปมา)

คำถามที่ 2 : หลอด Xenon ?

2.1 ผมได้เบอร์คุณ Groomy ผ่านอีเมล์แล้ว แต่ยังไม่ได้โทรไป
ก็เลยขอคำแนะนำผ่านทางเวปนี้ จะได้ทราบกันทั่วกันเลยแล้วกันนะครับ

ว่า วิธิการเลือก Xenon ที่ดีควรจะเลือกอย่างไร
เช่น
- ยี่ห้อ
- ประเทศผู้ผลิต (ญี่ปุ่น, ไต้หวัน, จีน)
- ระดับแสง (พนักงานขายที่ Seacon บอกว่า ระดับแสง Xenon ที่ดี ควรอยู่ที่ประมาณ 5,000K จะชัดที่สุด)
- ราคา (ระดับราคาที่เหมาะสม สำหรับรุ่นมาตรฐาน คือ ประมาณเท่าไหร่)
- ระยะเวลาการรับประกัน (อย่างน้อย 1 ปี หรือเท่าใด)

ย่อหน้าข้างล่างนี้ ก็แค่เล่าสู่กันฟังนะครับ
เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ผมก็เพิ่งได้ไปเห็นชุด Xenon เป็นครั้งแรก ที่ Seacon แถวบ้านผม
ก็มีสำหรับใส่ H1 พอดี ยี่ห้อ GT HID คนขายบอกของไต้หวัน แสง 5,000K ราคาขาย 2,900 บาท
ถ้าเอาก็จะส่งไปให้ติดที่ร้านข้าง Seacon คิดค่าติดอีก 300 บาท โดยยึดด้วยเทปกาว 3M กับพื้นที่เหล็กที่ว่างในห้องเครื่อง
ก็รับทราบครับ เก็บข้อมูลไว้ 555 โดยผมได้แนบรูปมาให้ดูเล่นข้างล่างครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย
ไฟล์ที่แนบมา  01.jpg ( 62.95กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 1
ไฟล์ที่แนบมา  02.jpg ( 73.07กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 1
ไฟล์ที่แนบมา  03.jpg ( 71.94กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 1
ไฟล์ที่แนบมา  04.jpg ( 63.1กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 1
ไฟล์ที่แนบมา  05.jpg ( 66.16กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 0
ไฟล์ที่แนบมา  06.jpg ( 66.9กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 2

+Quote Post
bank001
โพสต์ Jan 10 2010, 06:41 PM
โพสต์ #16

เอ ยี่ห้อ GT HID

HID ย่อมาจากอะไรอะครับ
แล้วมันใช่ Xenon รึเปล่าครับเนี่ย
โดนหลอกรึเปล่าครับเนี่ย 555
ขอความรู้ด้วยครับ

Bank001

+Quote Post
CW.
โพสต์ Jan 10 2010, 08:44 PM
โพสต์ #17

QUOTE(bank001 @ Jan 10 2010, 06:04 PM) *
สวัสดีครับ ผม Bank001
Citroen Xantia ปี 94 หลอด H1 เดิมๆ
ตอนนี้ไฟหน้าก็ไม่ค่อยสว่างแล้วเหมือนกัน
ทนใช้อยู่ได้ เพราะตังค์ไม่ค่อยมี ก็เพราะเอาไปซ่อมรถหมด 555

ก็กำลังสนใจ และศึกษาอยู่เหมือนกันครับ
จดจด จ้องจ้อง ตั้งแต่เปิดประเด็นนี้มาแล้ว เพราะเกรงใจพี่ ๆ ว่ากระทู้มันอ่อนไหวจะเป็นกระทู้ซื้อ-ขายรึเปล่า
แต่ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว วันนี้มีเวลา ก็เลยขอนำรูป และคำถามมาถามคุณ Groomy และพี่ ๆ เพื่อแบ่งปันประสบการณ์ให้ผมหน่อยแล้วกันนะครับ

คำถามที่ 1 : หลอดฮาโลเจน ?

1.1 ถ้างบน้อย ก็ต้องใช้หลอดฮาโลเจน ใช่มั้ยครับ
(ผมก็เก็บตังค์อยู่นะเนี่ย 555 - ก็เห็นแล้วนะครับ ว่ามีคนโพสต์ขายอยู่ในเวป
แต่ก็ไป AutoBac แถวพัฒนาการ และก็ถ่ายรูปมาแบ่งปันพี่ๆ ครับ)

1.2 ถ้าจะเล่นหลอดฮาโลเจน, Osram Night Breaker (ราคาคนในเวป 740.- / ราคา AutoBac 950.- ) เป็นทางเลือกที่ลงตัวที่สุดรึเปล่าครับ
(ดีกว่าOsram รุ่นอื่นที่ผมลงรูปไว้ด้านล่าง และดีกว่า Philip 2,xxx.-)
และผมก็ไปเดินร้านร้านแต่งรถที่ Seacon คนขายก็ เชียร์ H.K.S. 1,300 บาท โดยบอกว่า H.K.S. เป็นสำนักแต่งรถ
จะเป็นงานกว่า Osram และ Philip โดยสีจะออกขาวเหลือง จะเห็นชัดกว่า ก็เลยต้องถามความเห็นเพิ่มเติมจากพี่ ๆ ทุกท่านครับ

ขอบคุณข้อมูล และ รุปด้วยนะครับ

ผมกำลัง สนใจหลอดฮาโลเจน Osram Night Breaker ไม่ทราบว่า เอามาใส่XM จะมีปัญหา โคมไหม้รึเปล่า มันจะร้อนมั้ยครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ^^

+Quote Post
1100100
โพสต์ Jan 11 2010, 11:07 AM
โพสต์ #18

ผมเป็นแค่ผู้ใช้ที่ซื้อมาติดเองนะครับ ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ
HID คือชื่อย่อการทำงานของหลอดครับคือ High Intensive Discharge ส่วน Xenon หรือ Halogen เป็นชื่อก๊าซเฉื่อยที่บรรจุอยู่ภายในหลอดครับ ก๊าซเฉื่อยก็คือพวกที่ไม่ติดไฟและไม่ช่วยให้ไฟติดครับ ถ้าอยากรู้ว่าทำไมต้องบรรจุก๊าซเฉื่อยไว้ ตองลองเอาหลอดไฟที่แก้วแตกแล้วมาต่อไฟเข้าไปดู ใส้หลอดก็จะไหม้จนขาดไปเลยครับ
ส่วนเรื่องแสง เอาเป็นว่าหลอดที่มีค่าสีอยู่ที่ประมาณ 6000K แสงจะเหมือนแสงแดดตอนกลางวันครับ ค่าสีที่น้อยกว่านี้แสงก็จะออกเหลืองจนถึงส้ม ค้าสีที่มากกว่าแสงก็จะออกฟ้า-คราม-น้ำเงิน-ม่วงไปโน้นเลย ส่วนการเอามาใช้งานยิ่งค่าแสงน้อยกว่าก็จะเห็นได้ชัดกว่าตอนหมอกลงหรือฝนตก ส่วนค่าแสงมากกว่าก็จะนุ่มนวลตากว่าจากในรถครับ
หลอด HID แพงกว่าแต่การใช้งานจะทนกว่าครับ เพราะมันไม่มีใส้หลอด มันใช้การกระโดดของไฟฟ้าที่ทำปฎิกริยากับก๊าซ Xenon ที่อยู่ภายในหลอดให้เกิดแสงออกมา ทีนี้ไฟฟ้าจะกระโดดได้ก็เหมือนไฟหัวเทียนครับ นั่นก็คือแรงดันจะต้องสูงเป็นหลักหมื่นโวลท์ เมื่อต้องใช้แรงดันสูงมันก็เลยจำเป็นต้องมีบัลลาสมาแปลงไฟจาก 12V ขึ้นไปครับ ซึ่งเจ้าตัวบัลลาสนี้เองครับที่จะทนมากทนน้อยว่ายี่ห้อไหนจะเจ๋งกว่ากัน
ไหนๆก็จิ้มดีดอธิบายมาถึงนี่แล้วก็เพิ่มอีกนีส..นึงแล้วกัน เรื่องบัลลาส ณ.ขณะนี้มีอยู่สองแบบครับ คือแบบที่ยังใช้ Transformer หรือหม้อแปลงอยู่ อันนี้ตัวกล่องมันจะหนาประมาณ 3 Cm. ส่วนอีกอย่างก็เป็นแบบที่เค้าเรียกให้เท่ห์เข้าไว้ว่า Digital กล่องก็จะบางลงครึ่งนึงครับ

ผิดถูกต้องขออภัยด้วยครับ เพิ่งจะ google มาเมื่อครึ่งเดือนที่แล้วเองครับ scooter.gif

+Quote Post
CW.
โพสต์ Jan 11 2010, 02:49 PM
โพสต์ #19

QUOTE(1100100 @ Jan 11 2010, 11:07 AM) *
ผมเป็นแค่ผู้ใช้ที่ซื้อมาติดเองนะครับ ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ
HID คือชื่อย่อการทำงานของหลอดครับคือ High Intensive Discharge ส่วน Xenon หรือ Halogen เป็นชื่อก๊าซเฉื่อยที่บรรจุอยู่ภายในหลอดครับ ก๊าซเฉื่อยก็คือพวกที่ไม่ติดไฟและไม่ช่วยให้ไฟติดครับ ถ้าอยากรู้ว่าทำไมต้องบรรจุก๊าซเฉื่อยไว้ ตองลองเอาหลอดไฟที่แก้วแตกแล้วมาต่อไฟเข้าไปดู ใส้หลอดก็จะไหม้จนขาดไปเลยครับ
ส่วนเรื่องแสง เอาเป็นว่าหลอดที่มีค่าสีอยู่ที่ประมาณ 6000K แสงจะเหมือนแสงแดดตอนกลางวันครับ ค่าสีที่น้อยกว่านี้แสงก็จะออกเหลืองจนถึงส้ม ค้าสีที่มากกว่าแสงก็จะออกฟ้า-คราม-น้ำเงิน-ม่วงไปโน้นเลย ส่วนการเอามาใช้งานยิ่งค่าแสงน้อยกว่าก็จะเห็นได้ชัดกว่าตอนหมอกลงหรือฝนตก ส่วนค่าแสงมากกว่าก็จะนุ่มนวลตากว่าจากในรถครับ
หลอด HID แพงกว่าแต่การใช้งานจะทนกว่าครับ เพราะมันไม่มีใส้หลอด มันใช้การกระโดดของไฟฟ้าที่ทำปฎิกริยากับก๊าซ Xenon ที่อยู่ภายในหลอดให้เกิดแสงออกมา ทีนี้ไฟฟ้าจะกระโดดได้ก็เหมือนไฟหัวเทียนครับ นั่นก็คือแรงดันจะต้องสูงเป็นหลักหมื่นโวลท์ เมื่อต้องใช้แรงดันสูงมันก็เลยจำเป็นต้องมีบัลลาสมาแปลงไฟจาก 12V ขึ้นไปครับ ซึ่งเจ้าตัวบัลลาสนี้เองครับที่จะทนมากทนน้อยว่ายี่ห้อไหนจะเจ๋งกว่ากัน
ไหนๆก็จิ้มดีดอธิบายมาถึงนี่แล้วก็เพิ่มอีกนีส..นึงแล้วกัน เรื่องบัลลาส ณ.ขณะนี้มีอยู่สองแบบครับ คือแบบที่ยังใช้ Transformer หรือหม้อแปลงอยู่ อันนี้ตัวกล่องมันจะหนาประมาณ 3 Cm. ส่วนอีกอย่างก็เป็นแบบที่เค้าเรียกให้เท่ห์เข้าไว้ว่า Digital กล่องก็จะบางลงครึ่งนึงครับ

ผิดถูกต้องขออภัยด้วยครับ เพิ่งจะ google มาเมื่อครึ่งเดือนที่แล้วเองครับ scooter.gif

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้อีกเยอะครับ ^^

+Quote Post
Groomy
โพสต์ Jan 20 2010, 04:12 PM
โพสต์ #20

QUOTE(1100100 @ Jan 9 2010, 05:52 PM) *
มาถึง ณ.ขณะนี้ ผมไม่ค่อยรังเกียจของจีนแล้วล่ะครับ เคยเล่นแอมป์หลอดทำเองใช้หลอดยุโรปที่ว่าเสียงดีนักหนาหลอดนึงเป็นพัน แต่พอลองเอาหลอดจีนราคา 250 บาท มาเสียบเทียบเสียงกันดู ก็ไม่เห็นมันจะต่างตรงไหน
HID ราคารวมส่งต่ำกว่าของบ้านเราครึ่งๆ เสียก็ทิ้ง เฉพาะหลอดคู่นึง 14 เหรียญไม่ถึง 500 ถ้าซื้อบ้านเราผมว่า 1000 นึงก็หาไม่ได้ พวกพ่อค้าที่เอามาขายชุดหลอดพร้อมบัลลาสบ้านเราราคา 4-5 พัน เป็นหมื่นก็มี จะแน่ใจได้ไงว่าไม่ใช่ของจีน ผมสั่งของจีนมาหลอด H1, 6300K ชุดนึงไม่ถึง 2000 รวมส่ง ก็อยากจะอุดหนุนคนบ้านเราเหมือนกันครับ โทรไปถามไม่มีเจ้าไหนบอกราคาต่ำกว่า 3500 เลยสักคน พอบอกว่าอยู่ต่างจังหวัดก็จะขอค่าส่งอีก 100-200 อีกต่างหาก ทั้งๆที่เค้าไม่ต้องเสียเวลาติดตั้งให้เรา
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับความเห็นครับผม
เนี่ยหละครับประเทศไทย แต่อย่าเหมารวมนะครับ

+Quote Post

3 หน้า V   1 2 3 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 2nd September 2014 - 06:32 PM