IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
เจาะตำนานประตูสู่ภาคใต้ กับ Citroen Ax 1.4i TRS การเดินทางอันแสนยาวไกล 7 วัน 7 คืน
Premwathit
โพสต์ Nov 2 2009, 02:06 PM
โพสต์ #1

Member
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Webboard Members
จาก : 98/240 ม.รุ่งเรืองวิลลา บางนา กทม. 10280
หมายเลขสมาชิก : 9,582

วันที่ 1 วันอาทิตย์ที่ 25 ออกเดินทางจากบ้านผมเอง(ซอยอารีย์) มั่งหน้าสู่ปลายทาง เกาะสมุย จ.สุราษฎ์
พวกเราออกเดินทางโดยทุกคนมารวมตัวกันที่บ้านของผมเวลา 12.00 น. จัดเตรียมกระเป๋าสัมภาระ โดยกระเป๋าเสื้อผ้าและของใช้จำเป็นให้นำเทรินขึ้นที่แลค(อันนี้ติดตั้งเองมาประมาณ 2 ปีแล้วครับ เพราะ หลังๆ ชอบไปเดินทางท่องเทียวบ่อย คิดว่ามีประโยชน์ดี ค่าติดตั้ง 2500 แถวรังสิตครับ ที่แรกคิดว่ามันแปลกตายังงัยชอบกลแต่หลายคนบอกว่าน่ารักดี เลยไม่เอาออก)

[attachment=545:IMG0067A.jpg]

[attachment=546:IMG0068A.jpg]

[attachment=547:IMG0069A.jpg]

เมื่อจัดของเสร็จพวกเราก็ใช้ผ้าใบ(พลาสติกสีฟ้า) จริง ๆ เป็นที่รองสำหรับกางเต็น อีกที แต่เอามาประยุกต์ใช้คลุมกระเป๋าสัมภาระ ป้องกันการเปียกปอนจากฝนที่ไม่รู้จกตกลงมากันเมื่อไหร่ระหว่างเดินทาง กว่าจะออกเดินทางก็ประมาณ 12.30 น. เราใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 35 โดยขึ้นทางด่วนตรงพระราม 6 แถวบ้านไปลง ถนนพระราม 2 (ทางหลวงหมายเลข 35) และค่อยตัดเข้าทางหลวงหมายเลข 4 อีกที และปลายทางที่เกาะสมุย ทั้งนี้พวกเราใช้ร่วมกับเครื่องคำนวณเส้นทาง GPS ร่วมด้วย แน่นอนครับก่อนการเดินทาง 4 วัน ผมได้ให้ช่างคู่ใจผมได้ตรวจเช็คสภาพรถยนต์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ช่างก็รับประกันว่าถึงแน่นอน แต่อย่ารีบนะ ค่อย ๆ ไป ฟังๆดูก็ชักจะยัง ๆ งัยอยู่นะ อิอิ ระหว่างที่เราเดินทางถึงนาเกลือ จ.สมุทรสงคราม ผมก็รู้สึกว่า เราควรพักรถกันหน่อยมะ เพราะด้วยน้ำหนักสัมภาระบวกกับน้ำหนักคนนั่งทั้ง 4 คนก็ไม่น้อยครับ โดยเฉพาะอ.ยูกิที่มีน้ำหนักเยียบๆร้อยกิโล เห่อ ๆๆ อีกประการหนึ่งที่สำคัญคือ รถผมไข้ขึ้นครับ เกือบ 90 องศาได้ด้วยอากาศอันร้อนระอุ (แดดแรงโค่ดๆๆ) ก็เลยคิดว่าพักสักหน่อยรอไข้ลดก่อนเดียวก็วิ่งต่อไปได้ แต่ก่อนหน้านี่ก็ไม่เคยไข้ขึ้นนะครับ กลัวรถมันจะน็อกดับนะคับ ก้เลยได้พักอยู่ 15 นาทีใหญ่ในปั้ม ปตท. ระหว่างนั้นก็เดินเล่นเซเว่นครับ อากาศเย็นดี 55 5 พอ สตาทรถอีกที อ้า โอเค ไข้ลดลงและ ส่งสัยแดดจัดแน่เลย ใจคิดเช่นนั้น เพราะหม้อน้ำก็เต็ม หม้อพักน้ำก็มีน้ำ รั่วซึมหรือก็ไม่น่าจะใช่ เพราะช่างเช็คให้เรียบร้อยแล้ว วิ่งไปได้หน่อยใกล้ ๆ จะชะอำ ไข้ขึ้นอีกและ ทำงัยละทีนี้ เอาละว่ะ สั่งการลงไป เปิดหน้าต่างด่วน เราจะขับรถกินลม กับบรรยากาศชายทะเล เลยปิดแอร์เปิดหน้าต่างขับรถ ปรากฎว่าได้ผลเกินคลาด ความร้อนที่กำลังมีแนวโน้มว่าจะสูงขึ้นพอ ๆ กับแสงแดดอันร้อนแรงของแดดยามบ่าย ใกล้ ๆ ทะเล ได้คล่อย ๆ ลดลงจนเป็นปกติคือประมาณ 70 องศา ไม่เกินนี้ หลังจากนั้นสักพักก็ปิดกระจกแล้วเปิดแอร์วิ่งใหม่เหมือนเดิม ก็ทำให้วิ่งถึงชาดหาดชะอำได้ พวกเราพักที่นี้ประมาณ ครึ่งชั่วโมง เดินเล่นริมหาดและถ่ายรูป หลังจากนั้นก็ออกเดินทางต่อ ด้วยความเร็วไม่ค่อยเร็วมากนักเพราะติดกับการปิดถนนของตำรวจเพราะเป็นวันสุดท้ายของการประชุมระดับชาติ ความร้อนเริ่มขึ้นอีก เอางัยละทีนี้ ก็เหมือนเดิมครับพี่น้อง ปิดแอร์ เปิดหน้าต่าง ก็พอให้วิ่งไปได้ถึงหาดหัวหิน
หลังจากเดินเล่นกันอยู่ครู่ใหญ่พอที่จะให้เครื่องรถเย็นขึ้นสักหน่อย ก็ปาเข้าไปราว ๆ ห้าโมงเย็นกว่า ๆ แดดล่มลมตกพอดี ได้เวลาออกเดินทางไปปลายทางเสียแล้ว เพราะตามกำหนดการเราจะใช้เวลาคืนนี้กับการขับรถไปสุราษฎ์ ซึ่งจะต้องถึงที่นั่นเช้าตรู่ กับระยะทาง 637 กิโลโดยประมาณ และก็รอข้ามรถบวกคนไปกับเรือเฟอรรี่เที่ยวแรก เมื่อแดดมะมี ปัญหาเรื่องความร้อนก็หมดไป เพราะวิ่งกลางคืนอากาศภายนอกมะร้อนแล้วเครื่องก็มะร้อนด้วย เพราะจากที่สังเกตดูความร้อนขึ้นเพียง 70 องศาเองครับ ก็นับว่าเหมาะมาก ๆ อีกอย่างรถผมแอร์เย็นฉ่ำเลยครับ ทุกคนต้องใส่เสื้อหนาวกัน เป็นธรรมดานะครับ ขับไปย่อมมีง่วงหาวนอนบ้าง คนที่ไม่ได้ขับรถก็เริ่มหาอะไรทำและ เพราะไม่งั้นจะพากันหลับกันทั้งรถ อ.เจซี ขอเล่นคอมดีกว่า ส่วน อ.ยูกิขอฟังเพลง ส่วนพี่ตั้นก็ขอแจมเช็คเมล์ (เราเอาแอร์การ์ดไปด้วยครับเลยเล่นเน็ตได้บนรถ) เล่นไปสักพักเอาละทีนี้แบตจะหมด ทำงัยละ ไม่มีไฟให้ชาจน์ไปด้วย ผมเลยขอนำเสนออุปกรณ์แปลงไฟจาก ไฟกระแส DC 12 V. เป็น AC 220 V. โดยเสียบเข้ากับที่จุดบุหรี่ในรถยนต์ครับ แหม ถูกอกถูกใจ อ.เจซีจริง ๆ ครับ เพราะเล่นเน็ตไปไม่ต้องกลัวไม่มีที่ชาจน์ไฟ เพราะชาจน์ไปเล่นไปบนรถได้เลย อ.ยูกิเห็นอย่างนั่นขอแจมบ้าง ชาจน์แบตมือถือ เห่อ ๆๆ ส่วนพี่ตั้นก็ไม่ย้อมแพ้เอาขึ้นมาแจมกันอีกเครื่อง เลยต้องลำบากผมต้องเอาสะพานไฟ(ปลั๊กไฟที่เพิ่มช่องเสียบอุปกรณ์ไฟฟ้าได้มากขึ้น ประมาณ 3 ช่อง เต็มหมดเลย) ที่นี้ปัญหามันเริ่มเกิดตรงที่ว่า วิ่ง ๆ ไป รถเกิดสั่นและดังเหมือนเฟืองมันขบกันอะครับ ประมาณว่าเหมือนรถรับน้ำหนักเยอะแล้วเพลาขับเคลื่อนรถข้างซ้ายทำงานหนัก ก่อนหน้านี้ผมให้ช่างถอดเพลาข้างซ้ายไปซ่อมเพราะลูกปืนเพลาขับเคลื่อนล้อหน้าผมแตกกระเด็กออกมาตอนไปเหนือครั้งแรก ให้ช่างศุนย์ลำปางมาลากรถไปตอนนั้นรถเสียอยู่จ.ตาก ก็ไกลโขอยู่ ปรากฏว่ามะมีอะไหล่อีก เพราะของเปอร์โย 205 กับซีตรอง Ax มันยาวมะเท่ากัน ผมเลยต้องโทรปรึกษาช่างประจำด่วนทำงัยดี ช่างผมก็บอกว่าถ้าเปลี่ยนใหม่เบิกห้างก็อันละ 8 พันกว่าบาท และก็ต้องรอ เอางี้แล้วกันให้ช่างที่ลำปางเอาไปร้าน โรงกลึง ให้วัดแล้วตัด + ต่อ พูดง่าย ๆ ตัดต่อเพลานั่นเอง เห่อ ๆๆ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าจริง ๆ นับแต่นั่นเป็นต้นมาเพลาขับเคลื่อนล้อข้างซ้ายผมดังตลอดเลยเวลาวิ่งซัก 50 กิโลเมตรขึ้นไป เห่อ ๆๆ เยี่ยมจริง ๆ แต่ก็ยังมะคิดเปลี่ยนของใหม่แกะกล่องเพราะเงินยังบ่อมี เห่อ ๆๆ จนล่าสุด เพราะความกลัวไปไม่ถึง ปลายทางภูเก็ตผมเลยให้ช่างถอดเพลาเอามาซ่อมใหม่ และลองด้วยตัวเองเป็นที่เรียบร้อย ผลก็ออกมาเป็นที่พอใจ โอเคใช่เลย ไม่ดังอีกต่อไปแล้ว มีความสุขจังตัวเรา เห่อ ๆๆ
กลับมาต่อกันที่ค้างเมื่อสักครู่ หลังจากที่เครื่องสั่นและเพลาดังก๊วบก๊าบก็ได้แต่โทษเพลาขับเคลื่อนข้างซ้ายว่า เปลี่ยนแล้วมะดีขึ้นเลยยังเป็นเหมือนเดิม แต่อันนี้เป็นเฉพาะขึ้นเนินที่จะเริ่มชันหน่อย ก็โทษอยู่นั่นและ ทำให้ขับเร็วไม่ได้ความเร็วที่ต้องการต้องลากเกียร์ 4 ตลอด สลับกับเกียร์ 5 แต่ไม่เร็วมากนัก 60 – 65 กิโลเมตร ต่อ ชั่วโมง( แต่มาสังเกตตอนหลังว่า เมื่อไม่ได้เสียบตัวแปลงไฟจาก DC เป็น AC เครื่องเดินนุ่มสบาย เพลามะดัง เครื่องมะดัง งง จัง เลยสั่งทุกคนว่าห้ามชาจน์หรือเล่นอะไรบนรถที่ต้องใช้ไฟหม้อแปลง รถก็ขับดีตลอดจากนั้นเป็นต้นมา ผมละสงสัยจริง ๆ ว่าเกิดอะไรขึ้น พี่ๆ น้องเป็นแบบผมบ้างเปล่าครับรบกวนโพสด้วยครับเป็นความรู้ ระหว่างทางเราก็แวะกินไรไปเรื่อยเปื่อยเซเว่นบ้าง อาหารตามสั่งบ้าง เพราะคืนนี้เวลาอีกยาวไกล มาได้เกือบครึ่งทางก็แวะอาบน้ำปั้มน้ำมัน ปตท. เดี่ยวนี้บางปั้มเขามีที่สำหรับให้อาบน้ำได้แล้วนะครับพี่น้อง ดีมาก ๆ เพราะไม่ต้องเสียเงินค่า โรงแรมง่วงก็งีบได้ในรถ อยากสดชื่นก็อาบน้ำได้ เดี๋ยวนี้การเดินทางไกลสะดวกสะบายแล้วครับ ที่สำคัญอาบน้ำฟรีครับ พวกเราเดินทางถึง จากบ้านผมแวะไปเติมแก็สก่อนเติมเอาพอเต็มถังแล้วก็พอ ไม่ได้เติมแบบอัดให้เต็ม เติมไป 350 บาท ที่กทม. ลิตรละ 11.35 บาท ทั้งหมด 30.84 ลิตร ระยะทางเริ่มแรกเป็น 0 กิโล วิ่งมาจนถึงกิโลเมตร(วัดจากเกย์วัดระยะทางของรถ) ที่ 475 สัญญานไฟสีแดงที่หน้าปัดบอกระดับความจุของแก็สเริ่มเตือนว่าแก็สเริ่มจะเบาบาง(หมดแล้ว) ให้รีบเติมเพิ่มสะ แต่จากประสบการณ์ถ้าเห็นไฟแดงขึ้นครั้งแรกจะวิ่งได้อีกประมาณเกิอบ 35 กิโลเมตร แก็สจึงหมดถัง แต่เผอิญวิ่งมาอีกประมาณ 1 กิโลเจอปั้มแก็สพอดีเลยแวะเติม เท่ากับว่า ระยะทางจาก 0 มาถึงปั้มแก็สที่สอง(ปั้มแก็สแรกที่กทม.) ใช้ระยะทางทั้งหมด 475 + 1 +35 = > 511 กิโลเมตร คิดเทียบกับระยะทาง 1 กิโลเมตร เท่ากับว่า รถมีอัตราการกินแก็สเท่ากับ 0.68 สตางค์ต่อ 1 กิโลเมตรนั่นเอง เพื่อน ๆ ผมร้องออกมาพร้อมกันว่า โอ้โฮ สุดยอด ! หลักจากนั้นพวกเราก็เติมเพิ่มอีก รู้สึกว่าถ้าจำไม่ผิดน่าจะที่ จ.ชุมพร เติมไปอีก 384.82 บาท คิดเป็น 34.70 ลิตร ที่นั่นตกลิตรละ 11.09 บาท รู้สึกจะถูกกว่ากทม. คราวนี้วิ่งยาวถึงสุราด ท่าเรือดอนสักเลย แต่ผิดพลาดทางเทคนิคนิดหน่อยคือหลงทางเลยเสียเวลาไปพอสมควร เพราะเชื่อเจ้าเครื่องเด็กเลี้ยงแกะ(GPS นำทาง พวกเราเรียกอีกชื่อว่า”เด็กเลี้ยงแกะ” นำทางเข้าป่าตลอด สงสัยพวกเราคงอาจจะใช้มะเป็นกันเองนะครับ เครื่องเขาดีอยู่แล้ว เห่อ ๆๆ) แผนที่ดีที่สุดครับพี่น้อง พวกเราออกจากชุมพรตามเส้นทางหลวงหมายเลข 41 แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าทางหลวง 417และไปตัดทะลุเข้าจ.สุราดผ่านมายังเส้นทางหมายเลข 417 และวิ่งตรงอย่างเดียวแล้วเลี้ยวซ้ายอีกทีไปอ.ดอนสัก อีก 68 กิโลเมตร กว่าจะถึงก็ตี 5 พอดีคับ เสียเวลากินกับอาบน้ำเป็น ชม. ๆ นั่นแหละครับ ระหว่างทางก่อนเข้าอำเภอดอนสัก เราแวะเติมแก็สเพิ่มอีก 160 บาทให้เต็มถังไว้ก่อนกันพลาดบนเกาะมะมีปั้มแก็ส เติมไปทั้งสิ้น 13.34 ลิตร แต่พวกเราวิ่งจากปั้มที่เติมในชุมพรมาเติมอีกทีที่สุราดระยะทาง 198 กิโลเมตร ที่นี้แก็สแพงครับ ลิตรละ 11.99 บาท คิดเสียว่า 12 บาทต่อลิตร เพราะฉะนั้นถ้าเราคิดว่าแก๊สเต็มถังวิ่งได้ 511 กิโลเมตร วิ่งไปแล้ว 198 กิโล คงเหลือแก็สที่สามารถวิ่งได้อีก 313 กิโลเมตร ที่นี้ละงงละครับพี่น้อง เพราะคิดไปคิดมาก็วนอยู่กับที่ เพราะเนื่องจากราคาแก็สแต่ละที่มะเท่ากัน แล้วจะคิดงัยต่อละนี่ ผมเลยตัดปัญหาเลิกคิดดีกว่า เพียงแค่จดไว้เป็นระยะ ๆ ดีกว่า ว่าเติมไปเป็นเงินเท่าไหร่ แล้ววิ่งสุทธิสูงสุดเมื่อจบโปรแกรมแล้วเป็นเท่าไหร่ค่อยเอามาหารคำนวนออกเป็นอัตราการสินเปลืองแก๊สจะง่ายกว่า ส่วนราคาแต่ละที่มะเท่ากันก็ถัวเฉลี่ยเอาแล้วกัน คิดแล้วปวดหัวจริง ๆ
Go to the top of the page

+Quote Post
Premwathit
โพสต์ Nov 2 2009, 02:15 PM
โพสต์ #2

Member

จาก : 98/240 ม.รุ่งเรืองวิลลา บางนา กทม. 10280

วันที่ 2 วันจันทร์ที่ 26 ฝั่งสุราษฎ์- เกาะสมุย
เกาะสมุยน่าจะเป็นเกาะที่ใหญ่เป็นลำดับสองรองจากเกาะภูเก็ตหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ที่ไปมาแล้วสัมผัสได้เลยว่าใหญ่แน่นอน ขับรถวนรอบเกาะก็หลายกิโลอยู่ แถมยังมี Big C , Lotus. แม็คโครอีก เซเว่นไม่ต้องพูดถึงมีเกือบทุกมุมถนน แน่นอนที่สุด รถสามารถนำข้ามไปยังเกาะสมุยได้โดยเรือเฟอรรี่ เห็นเจ้าซี่ตรองตัวเล็กๆ แบบนี้นะครั้บ ขอโทษเถอะครับเฉพาะค่ารถนำข้ามไปต่อคันคิดที่ 480 บาท เฉพาะขาไปอย่างเดียวมะรวมขากลับ ขากลับอีก 480 บาท แล้วรถใหญ่ ๆ ละครับจะราคาเท่าไหร่ ส่วนคนอื่น ๆ ก็คนละ 140 บาท ขาไปอย่างเดียวครับพี่น้อง ดูรูปประกอบครับ

[attachment=550:IMG0070A.jpg]

[attachment=551:IMG0071A.jpg]

รูปทั้งสองนี้ถ่ายมุมสูงบนดาดฟ้าเรือครับ รถผมดูคันเล็กถนัดตาเลย (รุ่นประหยัดเนื้อที่จอดครับ) เราได้ที่พักไม่ไกลจากชาดหาดมากนัก ราคาต่อคืนนอนห้องเดียวกัน คืนละ 500 บาท มีเตียงเสริมให้ ก็ถือว่าโอเคครับ เพราะสภาพห้องดีและมีที่จอดรถ รูปที่โพสไว้แรก ๆ จะถ่ายบริเวณหน้าบ้านพักบนเกาะสมุยครับพี่น้อง พวกเราดูจะไม่ค่อยชอบเกาะสมุยสักเท่าไหร่ ฝรั่งเยอะ คนเยอะ ดูไม่ค่อยสงบเงียบ สังคมมีแต่ความวุ่นวาย ชายหาดก็เต็มไปด้วยพ่อค้าแม่ขาย ฝรั่งมากมายเต็มชายหาด หาดสวย ๆ ก็ถูกนายทุนกว้านซื้อไป แถมไปเดินไม่ได้อีก เพราะไม่ใช้หาดสาธารณะ จุดชมวิวก็ใช้ได้สวยดี น้ำตกก็ไม่ค่อยประทับใจขึ้นไปสะสูงเลย เสียค่าจอดรถอีก แถมน้ำตกมะมีอีก แห้งเห็นแต่หิน แต่จริง ๆ เรามีโปรแกรมอยู่ที่นี่เพียง 1 คืน เท่านั้น เพราะหลังจากนั้นเช้าเราก็ออกเดินทางต่อไปยังจ.กระบี่ ที่เกาะสมุยฝนตกตอนเช้าหนักมากทั้งสองวันเลยครับ จบการรายงานข่าวเกาะสมุย

+Quote Post
Premwathit
โพสต์ Nov 2 2009, 02:17 PM
โพสต์ #3

Member

วันที่ 3 วันอังคารที่ 27 เกาะสมุย-อุทยานแห่งชาติหาดนพรัตน์ธารา จ.กระบี่
วันนี้พวกเราตื่นสายสักหน่อยเพราะเมื่อคืนปาร์ตี้อาหารทะเลปิ้งทานกันเองริมหาดบ้านพัก ดึกไปหน่อย ส่วนอาหารทะเลพวกเราหาซื้อในตลาดสดบนเกาะราคาไม่แพง คนท้องถิ่นบนเกาะอัธยาศัยดี ต่อรองราคากันง่าย อาหารสด อร่อย พวกเราตื่นนอนกันประมาณเจ็ดโมงเช้า กว่าจะเก็บของเสร็จ อาบน้ำเสร็จก็ปาไปเกือบ ๆ 8 โมงเช้า เช็คเอ้าออกจากที่พักก็ตรงไปท่าเรือเฟอรรี่เลยครับ เข้าคิวซื้อตัวขากลับ และรอเรืออีกประมาณครึ่งชม.กว่าเรือจะมา ใช้เวลาเดินทางจากเกาะไปยังฝั่งประมาณ 1.30 นาที ช่วงเช้าฝนตกตลอดทางช่วงระหว่างการเดินทางจากอ.ดอนสักมาตามถนนสาย 4177 มาตัดเข้าทางขวากับถนน 401 ก่อนจะมาเลี้ยวซ้ายอีกทีตรงแยกตัดเข้าถนนสาย 44 บ้านหนองสวน ฝนตกหนักตลอดทาง มองแทบไม่เห็นถนน ต้องเปิดไฟกระพริบ ๆ แทน อันนี้ขับกันสบายใจแฮ เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องความร้อนของเครื่อง พวกเราก็ค่อย ๆ ไปกันไม่ขับรถเร็วมาก ระหว่างทางเส้นถนน 44 มีรถกระบะไม่สามารถจำทะเบียนได้ขับปราดหน้าด้วยความรวดเร็วไม่ทราบว่าจะรีบไปไหน แต่ทิ้งสายท่อพีอีไว้ขดใหญ่มากน่าจะยาวไม่ต่ำกว่า 10 เมตร รถเขาวิ่งเร็วบวกกับไม่ได้มีหลังคาทำให้ท่อหล่นลงมาดีที่พวกเราไม่ได้ขับรถเร็วและตามหลังจนติดเกินไป เลยหลบสายท่อพีอีทัน พวกเราพยายามบีบแตรเพื่อให้ทางเจ้าของทราบว่ามีของหล่นลงมาแต่ก็ไม่เป็นผลเพราะติดสปีดเครื่องยนต์ไปไกลลิบแล้ว พวกเราเลยตัดสินใจว่าจะทำยังงัยดีกับเจ้าสายท่อพีอีนี้ บวกกับถนน 44 ช่วงจากสุราษฎ์ไปกระบี่ตรงอ.อ่าวลึก เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่าเป็นเส้นทางเปรี่ยว ถนนก่อสร้างดี พื้นถนนเรียบ ลาดยางอย่างดี แต่เปรี่ยวมาก บ้านคนนาน ๆ มีหลังหนึ่ง ปั้มน้ำมันไม่ต้องพูดถึงไม่มีเลย ต้องมีน้ำมันสำรองในถัง ระยะทางจากเส้นนี้ไปทะลุเส้นหมายเลข 4 ตรงบริเวณอ่าวลึกคิดเป็นระยะทางประมาณ 131 กิโลเมตร ก้ไกลพอสมควร ถ้ารถเสียตรงเส้นนั้นจะเกิดอะไรขึ้น เห่อ ๆๆ หลังจากยืนคิดกันอยู่นานและก็ไม่ปรากฏว่ามีรถอื่นได้วิ่งตามหลังมาเลยสักคันก้เลยตัดสินใจเก็บขึ้นรถไปด้วยเผื่อจะไปเจอเจ้าของข้างหน้าจะได้ให้เขาคืนไปว่าดังนั้นก็เลยเก็บขึ้นรถดังรูป

[attachment=552:IMG0072A.jpg]

[attachment=553:IMG0074A.jpg]

ด้วยสัมภาระที่เยอะมากอยู่แล้วทั้งรถทั้งคน แล้วยังพ่วงสายท่อพีอีมาอีก ทำให้น้ำหนักรถเพิ่มเป็นทวีคูณ เลยทำให้วิ่งได้เร็วเพียงแค่ 50 กิโลเมตรต่อชม. สุดท้ายๆ สุด เจ้าของก็หามะมี พวกเราเลยตัดสินใจขายให้กับร้านรับซื้อของเก่า ได้เงินมาเป็นค่าเติมแก็สที่หายไป 109 บาท แต่จริง ๆ น่าจะขายได้มากกว่านั้น แต่เลือกไม่ได้ครับ ของใหม่กลายเป็นของเก่าเมื่อไปขายร้านรับซื้อของเก่า เห่อ ๆๆ คืนนี้เราได้ที่พักกางเต้นที่อุทยานแห่งชาตินพรัตน์ธารา ที่นี้บรรยากาศดี ที่สำคัญอยู่ใกล้กับเซเว่น อิอิ เดิมที่พวกเราคิดจะไปเที่ยวหมู่เกาะพีพี อาทิเช่น มาหยา,เกาะไผ่, เกาะพีพีดอน,เกาะพีพีเล,หมู่เกาะห้อง,หมู่เกาะทะเลแหวก โดยหลัก ๆ ก็เน้นเที่ยวชมธรรมชาติและดำดูปะการังใต้ทะเลนั่นเอง โดยการจองผ่านเอเยนต์บริษํทท่องเที่ยวทั่วไปที่หาได้ตามเน็ต แต่พวกเรามาถึงยังหัววันอยู่จึงได้มีโอกาสได้คุยกับเจ้าที่อุทยานแล้วสอบถามเกี่ยวกับการเดินทางไปสถานที่ดังกล่าว ทางเจ้าหน้าที่ซึ่งได้รอคำถามเหล่านี้อยู่แล้ว เอ่ะ ยังงัย ก็เปิดโอกาสได้ขายแพกเกจร์ทั่วเกาะที่กล่าวมาโดยต่อรองราคาเหลือ 10,000 บาท(ในความคิดพวกเราก็สมเหตุสมผล เพราะหมู่เกาะพีพีไกลมาก ต้องนั่งเรือไป 42 กิโลเฉพาะขาไปอย่างเดียว ไหนจะหมู่เกาะห้องอีก ก็ถือว่าคุ้ม เพราะเราหารเฉลี่ยกัน 4 คนก็ต้องคนละสองพันกว่าบาทก็แพงกว่าซื้อโปรแกรมจากเอเยนต์ทัวประมาณสองสามร้อยบาทต่อคน แต่คุ้มกว่าตรงที่เราได้เที่ยวอย่างจุใจ ไม่จำกัดเรื่องเวลาเพราะเราได้เหมาเป็นวันไปแล้ว อีกอย่างไปกับเจ้าหน้าที่อุทยานงัยก็คุ้ม เพราะได้รับการอธิบายเป็นอย่างดี อันนี้ขอแนะนำ ถ้ายิ่งไปหลายคนตัวหารก็มากราคาก็ถูกลงครับ เราแบ่งการเที่ยวออกเป็นสามวันเต็มคือ

+Quote Post
Premwathit
โพสต์ Nov 2 2009, 02:18 PM
โพสต์ #4

Member

วันที่ 28 ไปหมู่เกาะพีพี ออกเดินทางจากฝั่งตี 5 ไปถึงพีพี ประมาณ 6.30 น. ดำน้ำดูประการัง สวยงามมาก ๆ บรรยากาศดีมาก อากาศดี ไม่มีฝน โปรแกรมทั้งวันกลับถึงฝันตอน 4 โมงเย็น หลังจากนั้นก็ขับรถไปเที่ยวในตัวเมืองกระบี่กันแล้วรับประทานอาหารเย็นที่นั่นเล่ย
วันที่ 29 ไปหมู่เกาะห้อง ดำน้ำดูปะการังเหมือนเดิมอันนี้ได้ดูลากูนบริเวณล่องเกาะด้วย กลับสี่โมงเย็นเหมือนเดิมขับรถเล่นในตัวเมืองเหมือนเดิมเพราะกำลังมีงานฤดูหนาว คนใต้พูดเร็วมาก จะบอกว่าฟังไม่ออกเลย เห่อ ๆๆ
วันที่ 30 ไปหมู่เกาะทะเลแหวก ดำน้ำถ่ายรูปดูปะการัง กลับสี่โมงเย็นเหมือนเดิม

พวกเราสรุปกันว่าประทับใจที่กระบี่มากที่สุด เกาะสมุยลืมไปเลยครับพี่น้อง เสียดายที่ผมไม่สามารถบรรยายความงดงามที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติด้วยรูปถ่ายไม่ได้เพราะอ.เจซีทำกล้องมือถือที่ถ่ายรูปพวกเราไว้ทั้งหมด ตกน้ำเสียหายไปแล้ว เลยได้แต่บรรยายเป็นคำพูดแทน คืนนี้เราพักค้างคืนที่นี้อีกเป็นคืนสุดท้าย พวกเรานำเต้นมากางพักแรมเองก็จะจ่ายเฉพาะค่าธรรมเนียมคนละ 30 บาทต่อคืนเท่านั้นเอง นับว่าถูกมาก ๆ ถ้าเทียบกับการจ่ายค่า รร.

วันที่ 31 พวกเราตื่นแต่เช้าแล้วรีบเก็บของและอาบน้ำเตรียมเดินทางไปจ.พังงาและภูเก็ตต่อ เพราะเดินทางอีกไม่ไกลมาก กระบี่ไปพังงา 81 กิโล และ พังงานไปภูเก็ต 87 กิโล จึงตัดสินใจไปกันอย่างน้อยได้พิชิตจังหวัดเหล่านี้ก็โอเค แต่เดิมที่ไม่ได้อยู่ในโปรแกรมที่จะไป เพราะเที่ยวแบบเจอะลึกจริง ๆ คือกระบี่แล้วก็กลับกทม. แต่พอมีเวลาเหลือก็เลยเที่ยวต่อสักหน่อย เพราะขับรถก็ไม่ไกลมาก เพราะฉะนั้นพังงากับภูเก็ตเลยไม่มีเรื่องเล่าสู่กันฟัง เพราะได้ไปแค่หาดที่มีชื่อเสียงเท่านั้นเช่น หาดป่าตอง เป็นต้น พวกเราเดินทางกลับกันวันนี้เลยโดยออกเดินทางจากภูเก็ตราว ๆ บ่ายสองโมง มาถึงกทม 9 โมงเช้าของวันที่ 1 เหนื่อยมาก ๆ ครับ กับการเดินทางเพราะพักหลับกันตลอดทางเลย อิอิ เลยถึงกทม.สะสายเลย ขอจบข่าวแต่เพียงเท่านี้ครับ
จริงๆมีเรื่องละเอียดปีกย่อยอีกเยอะมากมาย ไม่รวมถึงถูกโจรปล้นขากลับ และหลงเส้นทางเพราะเชื่อเด็กเลี้ยงแกะ(GPS)ไว้เป็นโอกาสหน้าจะเขียนมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Nov 2 2009, 06:36 PM
โพสต์ #5

Guru

กลุ่ม : Citroen Club Member
จาก : ฺBKK Thailand
หมายเลขสมาชิก : 6,351

เจ้าเปี๊ยกเจ๋งจริงครับ laugh_at.gif

แต่เหนื่อยแทนมันจริงๆ เจ้าเปี๊ยกจอดทรหด scooter.gif

ว่าง ๆ มาเล่าต่อนะครับ จะ
รออ่าน

เจ้าเปี๊ยกไปได้
แล้วZX ของผมล่ะ
ไปได้หรือเปล่า

เมื่อราว 20 กว่าปีก่อน
ผมใช้รถเต่า 1200ไม่มีแอร์
ไปแบบนี้ 4 คน
พ่อแม่ลูก(2คน)

สนุกแบบนี้เลยครับ

+Quote Post
noyBX
โพสต์ Nov 3 2009, 09:52 AM
โพสต์ #6

Advanced Member

หมายเลขสมาชิก : 6,323

เป็นประสบการณ์ที่น่าสนุกสนานมากเลยครับ
ซีตรอง AX ตัวเล็กแต่เจ๋งสุด ๆ cool.gif

ผมเองก็ตั้งใจไว้ว่าจะใช้ "เจ้าจิ๋วแจ๋ว" ของผมพาผมเดินทางไกล ๆ แบบนี้บ้างเหมือนกัน
เล็งไว้ว่าจะไปทางเหนือ ช่วงหนาวนี้แหละครับ

ขอรบกวนคุณ premwathit เล่าประสบการณ์เพิ่มเติมอีกนะครับ
ทั้งทริปทะเล และประสบการณ์ทริปเดินทางไปเหนือด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ salute.gif

เอารูป "เจ้าจิ๋วแจ๋ว" ของผมมาโชว์ด้วยเลยครับ

--------------------

+Quote Post
Premwathit
โพสต์ Nov 3 2009, 12:14 PM
โพสต์ #7

Member

QUOTE(noyBX @ Nov 3 2009, 09:52 AM) *
เป็นประสบการณ์ที่น่าสนุกสนานมากเลยครับ
ซีตรอง AX ตัวเล็กแต่เจ๋งสุด ๆ cool.gif

ผมเองก็ตั้งใจไว้ว่าจะใช้ "เจ้าจิ๋วแจ๋ว" ของผมพาผมเดินทางไกล ๆ แบบนี้บ้างเหมือนกัน
เล็งไว้ว่าจะไปทางเหนือ ช่วงหนาวนี้แหละครับ

ขอรบกวนคุณ premwathit เล่าประสบการณ์เพิ่มเติมอีกนะครับ
ทั้งทริปทะเล และประสบการณ์ทริปเดินทางไปเหนือด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ salute.gif

เอารูป "เจ้าจิ๋วแจ๋ว" ของผมมาโชว์ด้วยเลยครับ

ด้วยความยินดีครับ คิดว่าจะไปเหนืออีกรอบ ไปพร้อมกันเลยดีมะคับ ส่วนบันทึกการเดินทางต้องรออีกสักหน่อยครับ เป็นคนเขียนไม่ค่อยเก่ง เห่อ ๆ จะพยายามเขียนมาเล่าให้ฟัง

+Quote Post
napadol
โพสต์ Nov 4 2009, 09:21 PM
โพสต์ #8

Guru

กลุ่ม : sponsor
จาก : 281/36 ซอยเลิศมงคล ถนนทหาร ต.หมากแข้ง อ.เมือง จ
หมายเลขสมาชิก : 6,315

ผมคิดอยู่ตั้งนานสองนานว่าจะโพสเข้ามาดีหรือไม่ เนื่องจากว่าคุณ Premwathit เป็นหน้าใหม่ในเวปนี้ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดคิดว่าว่าสมาชิกเวปนี้ ตั้งป้อมถล่ม เพราะไม่อยากต้อนรับขับสู้อะไรทำนองนี้ ซึ่งความจริงแล้วพวกเราขอต้อนรับสมาชิกใหม่ด้วยความยินดีครับ และผมคาดหวังลึกๆว่าคุณ Premwathit คงทราบว่าที่นี้เป็นบ้านของชาวซีตรอง อยู่กันแบบพี่น้อง........ รับฟังความคิดซึ่งกันและกันได้ครับ ผมขออนุญาตแสดงความคิดเห็นดังนี้

1. เรื่องตลุยทัวร์นั้นถือเป็นเรื่องยอดเยื่ยมที่เจ้าตัวเล็กพาคุณPremwathit เดินทางมาราธอนได้ทรหดเกินตัวและอายุขัยขนาดนั้น ถ้าจะกรุณาถ่ายภาพมาให้ชมมากกว่านี้จะเยี่ยมมากครับ เพราะภาพๆหนึ่งสามารถแทนคำพูดได้หมื่นๆคำครับ แต่เท่าที่อ่านผ่านๆทราบว่ากล้องถ่ายรูปเสียหาย ก็เสียดายแทนครับ

2.เจ้าตัวเล็กคุณ Premwathitถ้าใส่ล้อแม็กหรือฝาครอบแม๊กหลอก ก็จะดูสวยกว่าเดิมมากครับ

3.เรื่องท่อ พีอี ที่คุณPremwathitเล่านั้น ผมไม่ได้เป็นเจ้าของท่อดังกล่าวและมิได้เป็นญาติโกโหติกาเจ้าของด้วย แต่ผมขออนุญาติกราบเรียนด้วยความเคารพว่า ที่คุณ Premwathit เอาไปขายโดยไม่นำส่งเจ้าของหรือเจ้าหน้าที่ตำรวจ มันสุ่มเสี่ยงต่อความผิดข้อหายักยอกทรัพย์สินหาย และถ้าเจ้าของเขายังติดตามหาอยู่ก็อาจเข้าข่ายลักทรัพย์ได้ ถ้าเป็นเรื่องจริงก็ไม่ควรเปิดเผยเพราะหมิ่นเหม่ต่อศีลธรรมและเป็นหลักฐานยืนยันชนิดแก้ไขยากครับ
ผมเชื่อว่าคุณ Premwathit คงไม่ทราบว่าเป็นความผิด และมิได้มีเจตนาทุจริตแต่ต้น ถ้ามีเจตนาทุจริตคิดมิชอบแต่ต้นก็คงไม่โพสเรื่องนี้ แต่กฏหมายไม่มีข้อยกเว้นนะครับ รู้หรือไม่รู้ก็ไม่มีผลอะไร
ผมยังเชื่อว่าและหวังลึกๆว่า เรื่องท่อ พี่ อี ที่คุณ Premwathit เล่า จะเป็นเรื่องสมมุติเพื่ออรรธรสในการเขียนครับ

สุดท้ายขอยืนยันว่า พวกเรายินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ และอยากเห็นคุณ Premwathit มาที่บ้านหลังนี้อีก เหมือนพี่น้องคนอื่นๆครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพร

+Quote Post
nat
โพสต์ Nov 5 2009, 12:26 PM
โพสต์ #9

Member

จาก : ปทุมธานี
หมายเลขสมาชิก : 9,586

ยังไงก้อกลับมาเล่าต่อนะครับ รอฟังอยู่ ช่วงเดือนธันวาคมนี้ ผมก้อมีโปรแกรมไปอ่าวมะนาวเหมือนกัน ตอนนี้คงต้องเริ่มตรวจสอบระบบเจ้าซองเทียก่อน เป็นอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังบ้างครับ keep_walking.gif keep_walking.gif

+Quote Post
Premwathit
โพสต์ Nov 5 2009, 11:16 PM
โพสต์ #10

Member

ไม่ได้เข้ามาเสียสองสามวันก้พบว่ามีสมาชิกให้ความสนใจเข้ามาอ่านกันบ้างนะครับ รู้สึกดีใจที่ได้เขียนบันทึกเรื่องเล่ามาให้สมาชิกทุกท่านได้อ่านกัน และขอขอบคุณ คุณ napadol นะครับที่ให้คำแนะนำที่ดีเยี่ยมมาก ๆ เป็นข้อคิดสกิดใจได้อย่างดี สำหรับฝาครอบล้อหลอก หรื้อแม็กนี้ผมก็หาอยู่นะ แต่ไม่รู้แหล่างอะครับ เลยไม่รู้จะหาซื้อที่ไหน รบกวนแนะนำด้วบนะครับ เพราะหลายๆ คนก็บอกมาเช่นนี้เหมือนกันครับ ส่วนเรื่องท่อ พีอี ได้รับคำแนะนำจากคุณ napadol แล้วเห็นภาพเลยครับ เหมือนเป็นขโมยยังงัยมะรู้ แต่ก็อยากจะขออธิบายเพิ่มเติมในฐานะที่พวกเราเป็นผู้ไม่รู้กฏหมายทั้งหมด สักนิดว่า ท่อพีอีที่เราพบว่ามันตกหล่นลงมาจากรถกระบะคันดังกล่าวต่อหน้าต่อตานั้น พวกเราคิดว่าเจ้าของก็ไม่น่าจะรู้ว่าทรัพย์สินของเขาเองนั้นตกหล่นลงมา และัท่อพีอีเมื่อตกลงจากรถก็กระเด็นตรงไปที่ข้างทางซึ่งเป็นป่า พวกเราเห็นดังนั้นจึงลงไปเก็บกันขึ้นมา แล้วก็รออยู่ประมาณครึ่งชม. โดยหวังว่าเจ้าของจะย้อนกลับมา โดยที่พวกเราก็ไม่ทราบว่าท่อพีอีนี้ใช้ทำอะไร แล้วถ้าเราหอบเอาไปด้วยจะเอาไปทำไรกันดี มันจะหนักรถไหมนิ น้ำหนักมันก็เยอะอยู่ แต่ด้วยความคิดอันดี พวกเราเลยติดสินใจ เอางี้เทินใส่บนแล็คข้างบนรถเลย เมื่อขับไปถ้าเข้าของเขาเห็น เขาจะได้ทักทวงเอาคืนไปซึ่งพวกเรายินดีที่จะคินโดยดี รถจะได้ไม่หนัก ขับมาจนจะเข้าจ.กระบี่แล้วก็ไม่มีใครมาแสดงตนเป็นเจ้าบองเลย ในขณะเดียวกันเราก็ไม่รู้ว่าสถานที่ๆ เราเจอมันขึ้นกับท้องที่ของสถานีตำรวจใด เราจะรู้จักไหมว่าสถานีตำรวจตั้งอยู่ที่ใด จะเป็นพลเมืองดีนำไปให้อย่างไร จนในที่สุด เลยติดสินใจขายไปกับร้านซื้อของเก่าในราค 109 บาท โดยลืมนึกไปเลยว่าเราเป็นหัวขโมย ในข้อหายักยอกทรัพย์สินหาย เ่ห่อ ๆ อยากจะรบกวนสอบถามคุณ napadol ว่า ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้เราไม่ควรลงไปดูหรือเก็บเจ้้าสิ่งของพวกนี้ใช่ไหมครับ หรือทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ไปจะีดีที่สุดหรือเปล่าเอ่ย เพื่อความปลอดภัยของพวกเราเอง ?

แต่อย่างไรต้องขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ได้ความรู้เยอะดีครับ ขอบคุณครับ

+Quote Post
noyBX
โพสต์ Nov 6 2009, 09:29 AM
โพสต์ #11

ฝาครอบล้ออยู่แถว ๆ จตุจักรก็มีขายนะครับ เป็นเหมือนรถเร่ที่จอดขายของน่ะครับ
มาจากทางสะพานควาย ถึงสามแยก อตก. ก็เลี้ยวซ้ายแล้วชิดซ้ายไว้ วิ่งมาอีกสักไม่น่าเกิน 100 เมตร จะมีแยกซ้ายมือ
เลี้ยวเข้าไปก็น่าจะเห็นร้านที่ว่านี้ครับ ผมไปวันธรรมดาก็เห็นเขาตั้งขายอยู่นะครับ

+Quote Post
koonchang
โพสต์ Nov 9 2009, 10:00 PM
โพสต์ #12

จาก : 5/196 ม.วรารมย์เพชรเกษม81 ถ.บางบอน5 แขวงบางบอน Ŭ
หมายเลขสมาชิก : 5,165

สนุกดีครับ ช่วงชีวิตแบบนี้สำหรับผมมันผ่านไปแล้ว อิจฉานะ...อยากอ่านเรื่องราวต่อ หากมีเวลาก็ต่อภาค2ด้วยนะครับ
สำหรับเรื่องที่คุณเก็บท่อ PE นั้น ถือว่าเจตนายอดเยี่ยมหากเป็นผมไม่ลงไปเก็บให้เสียเวลาแถมหนักรถ บอกตรงๆ
คงนึกถึงเรื่องความปลอดภัยก่อนเพราะต่างถิ่น...ที่คุณทำผมถือว่าสุดยอด เรื่องกฎหมายมันมีมาทีหลัง เริ่มต้นด้วยเจตนาดีก็พอแล้ว
สังคมแห่งการเกื้อกูลต้องการแค่นั้น ที่ไม่รู้กฎหมายก็ดีเหมือนกันได้แสดงออกน้ำใจแบบไม่คิดมาก มีส่วนนะกฎหมายรู้แล้ว
อาจทำให้คิดมากในการช่วยเหลือกันก็เป็นได้

เรื่องการคิดระยะทางเทียบกับเงินเติมแก๊ส มันไปกันไม่ได้หรอก คุณต้องคิดระทางเทียบกันปริมาณแก๊สที่เติมเป็นลิตร
เมื่อรู้ว่ารถเราวิ่งได้กี่กิโลต่อลิตรก็จบ เติมทีไม่ต้องจำยอดเงินจำว่ามันเติมไปกี่ลิตรคูณด้วย กิโลต่อลิตรของรถเราก็เรียบร้อย
ไม่ว่าราคาจะขึ้นจะลงก็ไม่ปวดหัวแล้วนะ...

+Quote Post
Premwathit
โพสต์ Nov 10 2009, 12:50 PM
โพสต์ #13

Member

ขอบคุณครับที่เข้ามาพูดคุยนะครับ ตอนนี้กำลังอยู่ระหว่างเอารถไปตรวจเช็คสภาพความสึกหรออยู่ครับ และถ้ามีเวลาจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ

+Quote Post
Premwathit
โพสต์ Nov 10 2009, 12:54 PM
โพสต์ #14

Member

ไปซื้อมาแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ แต่ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ดีกว่ามะมีครับ

+Quote Post
noyBX
โพสต์ Nov 10 2009, 04:48 PM
โพสต์ #15

QUOTE(Premwathit @ Nov 10 2009, 12:54 PM) *
ไปซื้อมาแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ แต่ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ดีกว่ามะมีครับ

หมายถึง ฝาครอบกระทะล้อ ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ใส่แล้วถ่ายรูปมาอวดบ้างนะครับ spokeman.gif

+Quote Post
winit_yo
โพสต์ Nov 13 2009, 06:26 PM
โพสต์ #16

Freshy

จาก : 324/152 บ้านศิริพร3 ต.ศิลา อ.เมือง จ.ขอนแก่น
หมายเลขสมาชิก : 6,817

ได้แอบติดตามอยู่.... น่าสนุกมากมาก ลองไปอ่านของกลุ่มนี้ดูบ้างนะครับ กดดูกลุ่มโฟล์คไปเที่ยว อาจไม่เห็นรูปหากไม่เป็นสมาชิก

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 1st November 2014 - 04:17 PM