IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
ใบมะยม ลดน้ำตาลแก้เบาหวาน
acc
โพสต์ May 26 2009, 08:25 AM
โพสต์ #1

Junior Member
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Webboard Members
หมายเลขสมาชิก : 2,987

สำหรับผู้ที่เป็นเบาหวานน้ำตาลในเลือดสูง ผมมีคนรู้จักที่ได้ลองต้มใบมะยมและใบเตยกินดู แค่1ขวดลิตร ปรากฏว่าน้ำตาลลงจริงๆ
ผมจึงแนะนำเพือนอีกคนซึ่งผอมผิดหูผิดตาเพราะเบาหวาน เมื่อวานได้โทรมาแจ้งว่านำตาลลงเหมือนกันหลังจากที่กินไปได้2วัน ซึ่งได้ตรวจน้ำตาลเองและไปพบแพทย์ตามนัด ซึ่งก็นำตาลลงจริง เห็นว่ามีประโยชน์ น่าลองดูสมุนไพรไทย
ประโยชน์ ต้านเบาหวานบำรุงตับอ่อน
วิธีทำ ใช้ใบมะยมสด และรากเตยสดหรือแห้งก็ได้ ต้มรวมกัน แล้วใช้น้ำมาดื่มกิน
ถ้าไม่มีรากเตย ก็ใช้ใบมะยมอย่างเดียว(ใส่มะตูมแห้งแบบเป็นแผ่นเพิ่มได้)
เมื่อกินใบมะยมระยะแรก จะกระตุ้นตับอ่อนให้ผลิตน้ำตาลมากกว่าเดิมแต่ไม่เพลียไม่เหนื่อย
ต่อไปเมื่อตับอ่อนแข็งแรงแล้ว ตับอ่อนจะทำงานของมันเองได้เต็มที่ โดยไม่ต้องพึ่งพาอินซูลินจากภายนอก
แล้วตับอ่อนจะคุมน้ำตาลด้วยตัวของมันเองและใบมะยมจะกระตุ้นน้ำตาลให้ขึ้นไปเลี้ยงสมอง ถ้าต้มใบมะยม
กินน้ำควรกินให้หมดภายในวันนั้น ก็จะได้โอสถสาร ต้มใบมะยมรวมกับรากใบเตยจะได้รากเตยมาช่วยฟื้นฟูตับอ่อนให้แข็งแรง
คนที่เป็นเบาหวานแต่อยากกินของหวาน ก็กินใบมะยมสดๆสัก 2-3 ก้าน (ก้านไม่ต้องกิน)
ลงไปรองท้องก่อน เคี้ยวไม่ไหวก็ปั่นกินได้แล้วจึงกินของหวาน กากใยของใบมะยมจะช่วยดูดซับน้ำตาล
ไม่ให้ดูดซึมเข้ากระแสเลือด และเมื่อกินของหวานแล้วก็กินน้ำสำรองตาม เพื่ออ้มกากใยไว้รอการขับถ่าย
(ใบมะยมใช้กินสดๆจิ้มน้ำพริกได้,แกงเรียงใส่ใบมะยมได้)
Go to the top of the page

+Quote Post
p-piak
โพสต์ May 26 2009, 09:06 AM
โพสต์ #2

Advanced Member

กลุ่ม : staff
หมายเลขสมาชิก : 6,482

ขอบคุณมากครับ

บ้านเรามีของดี ๆ เยอะมากครับ

เอ... แต่ว่าไอ้น้ำแบบนี้ ใช้ชงเหล้า น่าจะได้นะครับ

+Quote Post
เหล็งฮู้ชง
โพสต์ May 27 2009, 09:39 AM
โพสต์ #3

Guru

จาก : สุขาภิบาล3
หมายเลขสมาชิก : 6,294

QUOTE(p piak @ May 26 2009, 09:06 AM) *
ขอบคุณมากครับ

บ้านเรามีของดี ๆ เยอะมากครับ

เอ... แต่ว่าไอ้น้ำแบบนี้ ใช้ชงเหล้า น่าจะได้นะครับ

ขอบคุณ.คุณ acc จะได้เผยแผ่กันต่อๆไป

พี่เปี๊ยกก้อ...............ฮ่าๆๆ laugh_at.gif

--------------------

ทางที่ว่ายาว
แค่เริ่มก้าวก็สั้นลง

+Quote Post
xantia1225
โพสต์ May 27 2009, 11:25 PM
โพสต์ #4

Advanced Member

กลุ่ม : Citroen Club Member
จาก : BKK
หมายเลขสมาชิก : 2,011

salute.gif salute.gif

ซีตรองครองใจ ไปไหนๆไวว่องด้วยซองเทีย

+Quote Post
ธนGS
โพสต์ May 28 2009, 08:00 AM
โพสต์ #5

Guru

หมายเลขสมาชิก : 1,531

ขอบคุณมากครับ ถือว่าเป็นประโยชน์กับทุกๆคน

+Quote Post
taovision
โพสต์ May 28 2009, 10:36 AM
โพสต์ #6

Member

จาก : ข้างวัดกู้ ปากเกร็ด นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 6,868

ผมทดลองต้มตามที่แนะนำมาแล้ว
พอดีมีญาติผ่าตัดอยู่ที่โรงพยาบาลและมีอาการน้ำตาลในเลือดสูง (เบาหวาน)
จึงได้เอาใบมะยม รูดเอาเฉพาะใบ 1 กิ่ง (หลายสิบก้าน) ตัดเอาเหง้าต้นเตยที่หัวกะไดบ้าน
รวมใส่หม้อต้มนานเกือบชั่วโมง ทิ้งให้เย็น กรอกใส่ขวดเอาไปให้ญาติที่ป่วยอยู่
กำชับว่าให้ค่อย ๆ ดื่มให้หมด อีก 2 วันผมจะเข้าไปฟังผลระดับน้ำตาลในเลือดีกครั้ง

ถ้าได้ผลอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟัง
ขอบพระคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่แนะนำสิ่งดี ๆ ที่ทำได้ทันทีครับ

+Quote Post
เหล็งฮู้ชง
โพสต์ May 28 2009, 12:41 PM
โพสต์ #7

Guru

QUOTE(taovision @ May 28 2009, 10:36 AM) *
ผมทดลองต้มตามที่แนะนำมาแล้ว
พอดีมีญาติผ่าตัดอยู่ที่โรงพยาบาลและมีอาการน้ำตาลในเลือดสูง (เบาหวาน)
จึงได้เอาใบมะยม รูดเอาเฉพาะใบ 1 กิ่ง (หลายสิบก้าน) ตัดเอาเหง้าต้นเตยที่หัวกะไดบ้าน
รวมใส่หม้อต้มนานเกือบชั่วโมง ทิ้งให้เย็น กรอกใส่ขวดเอาไปให้ญาติที่ป่วยอยู่
กำชับว่าให้ค่อย ๆ ดื่มให้หมด อีก 2 วันผมจะเข้าไปฟังผลระดับน้ำตาลในเลือดีกครั้ง

ถ้าได้ผลอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟัง
ขอบพระคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่แนะนำสิ่งดี ๆ ที่ทำได้ทันทีครับ

รอฟังผลด้วยครับ explorer.gif

+Quote Post
taovision
โพสต์ May 29 2009, 02:07 PM
โพสต์ #8

Member

จาก : ข้างวัดกู้ ปากเกร็ด นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 6,868

รายงานผลการดื่มน้ำต้มในมะยมสูตรเทพประทานจากคุณ acc
คนใข้ดื่มยาที่ว่าในปริมาณ 1.5 ลิตร หมดใน 1 วันเศษ
วันนี้ผมเอาไปเพิ่มและสอบถามผลการวัดน้ำตาลในเลือดได้ผลดังนี้ครับ
วันก่อนดื่มยานี้ ผลตัวเลขน้ำตาลในเลือดอยู่ที่ 340 (สามร้อยสี่สิบ) หน่วยเป็นอะไรผมไม่ทราบครับ
2 วันผ่านไปหลังดื่มยาตัวนี้ (วันนี้) ผลตัวเลขน้ำตาลในเลือดอยู่ที่ 170
จาก 340 เหลืิอ 170 ลดได้เร็วมากอย่างน่าตกใจ ซึ่งน่าตกใจจริง ๆ ครับ
เพราะคนไข้มีอาการอ่อนเพลียมากเกินไป (เห็นได้ด้วยสภาพหน้าตาที่โรยลงมาก)
หมอที่ รพ. บอกว่ามีอาการติดเชื้อหลังการผ่าตัดจากของเสีย (ปัสสาวะ) ที่ตกค้างในท่อหลังผ่าตัด
แต่ผมไม่ปักใจเชื่อเสียทีเดียวว่าเกิดจากการติดเชื้อเพียงอย่างเดียว
เพราะผมคิดเอาเองว่าอาจเกิดจากการดื่มน้ำใบมะยมที่เข้มข้นมากเกินไป
ดื่มต่อเนื่องเร็วเกินไป ทำให้การปรับสมดุลของร่างกายบกพร่อง คืออ่อนเพลียลงอย่างเร็ว
ประกอบกับเกิดการติดเชื้อที่หมอว่า จึงทำให้คนไข้มีสภาพอิดโรยอย่างที่ผมเห็น
.....
จึงได้กำชับคนดูแลให้ดื่มน้ำยาใบมะยมให้น้อยลง คือดื่มเป็นยาก่อนอาหาร สามเวลาเท่านั้น
งดการดื่มแทนน้ำเปล่าแบบดื่มตลอดวัน
.....
แต่ดีใจมากครับที่ยาตัวนี้สามารถควบคุมน้ำตาลในผู้ป่วยเบาหวานได้เป็นอย่างดี ถึงดีมาก
แต่อย่างเรา ๆ ท่าน ๆ ควรดื่มแต่เจือจางนะครับ อย่าเร่งอย่าแรง เดี๋ยวร่างกายปรับสภาพไม่ทันจะลำบากครับ

ขอบพระคุณ คุณ acc อีกครั้งครับที่หาสิ่งดี ๆ มาเล่าสู่กัน ปานประหนึ่งคือ เทพประทาน

+Quote Post
acc
โพสต์ May 29 2009, 03:08 PM
โพสต์ #9

Junior Member

หมายเลขสมาชิก : 2,987

ดีใจด้วย จริงจริงครับ เป็นความรู้สึกที่ดีมาก เลยครับที่ทราบข่าว ว่าลดลงkeep_walking.gif ตัวผมเองไม่ได้เป็นเบาหวาน แต่ก็จะให้แฟนต้มเอาไว้ให้เพื่อดื่มแก้ปวดศรีษะและลดความดันสูง โดยจะดื่มแทนน้ำชาสักวันละ 2 แก้ว เช้าเย็น แบบเจือจางนะครับ อย่างที่คุณ taovision บอกไว้ ดื่มเพื่อสุขภาพ
ขอเล่ากรณีศึกษาของเพื่อนข้างบ้านที่น้ำตาลลดลงเพราะ ต้มใบมะยม นี้ดื่ม แล้วอยากลองของ โดยงดทานยาของหมอแล้วกินของหวานแบบตามใจปาก ปรากฎว่าคราวนี้น้ำตาลขึ้นถึง เกือบ 400 หมอจับฉีดยา และให้นอนร.พ.เลย เพราะความประมาท
ดังนั้นก็คงต้องทานยาตามหมอสั่ง และ ดื่มน้ำมะยมตามแต่สมควรโดยถือว่า ทานเป็นน้ำสมุนไพร แก้กระหาย
ดีใจดีใจ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธ์คุ้มครองญาติคุณ tao และ ได้ออกจาก ร.พ.โดยเร็วไวนะครับ

+Quote Post
เหล็งฮู้ชง
โพสต์ May 29 2009, 03:41 PM
โพสต์ #10

Guru

QUOTE(taovision @ May 29 2009, 02:07 PM) *
รายงานผลการดื่มน้ำต้มในมะยมสูตรเทพประทานจากคุณ acc
คนใข้ดื่มยาที่ว่าในปริมาณ 1.5 ลิตร หมดใน 1 วันเศษ
วันนี้ผมเอาไปเพิ่มและสอบถามผลการวัดน้ำตาลในเลือดได้ผลดังนี้ครับ
วันก่อนดื่มยานี้ ผลตัวเลขน้ำตาลในเลือดอยู่ที่ 340 (สามร้อยสี่สิบ) หน่วยเป็นอะไรผมไม่ทราบครับ
2 วันผ่านไปหลังดื่มยาตัวนี้ (วันนี้) ผลตัวเลขน้ำตาลในเลือดอยู่ที่ 170
จาก 340 เหลืิอ 170 ลดได้เร็วมากอย่างน่าตกใจ ซึ่งน่าตกใจจริง ๆ ครับ
เพราะคนไข้มีอาการอ่อนเพลียมากเกินไป (เห็นได้ด้วยสภาพหน้าตาที่โรยลงมาก)
หมอที่ รพ. บอกว่ามีอาการติดเชื้อหลังการผ่าตัดจากของเสีย (ปัสสาวะ) ที่ตกค้างในท่อหลังผ่าตัด
แต่ผมไม่ปักใจเชื่อเสียทีเดียวว่าเกิดจากการติดเชื้อเพียงอย่างเดียว
เพราะผมคิดเอาเองว่าอาจเกิดจากการดื่มน้ำใบมะยมที่เข้มข้นมากเกินไป
ดื่มต่อเนื่องเร็วเกินไป ทำให้การปรับสมดุลของร่างกายบกพร่อง คืออ่อนเพลียลงอย่างเร็ว
ประกอบกับเกิดการติดเชื้อที่หมอว่า จึงทำให้คนไข้มีสภาพอิดโรยอย่างที่ผมเห็น
.....
จึงได้กำชับคนดูแลให้ดื่มน้ำยาใบมะยมให้น้อยลง คือดื่มเป็นยาก่อนอาหาร สามเวลาเท่านั้น
งดการดื่มแทนน้ำเปล่าแบบดื่มตลอดวัน
.....
แต่ดีใจมากครับที่ยาตัวนี้สามารถควบคุมน้ำตาลในผู้ป่วยเบาหวานได้เป็นอย่างดี ถึงดีมาก
แต่อย่างเรา ๆ ท่าน ๆ ควรดื่มแต่เจือจางนะครับ อย่าเร่งอย่าแรง เดี๋ยวร่างกายปรับสภาพไม่ทันจะลำบากครับ

ขอบพระคุณ คุณ acc อีกครั้งครับที่หาสิ่งดี ๆ มาเล่าสู่กัน ปานประหนึ่งคือ เทพประทาน

ขอบคุณครับ salute.gif

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 23rd April 2014 - 05:08 PM