IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

2 หน้า V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
ช่วยวิจารณ์รถ CITROEN EVASION
crossprajit
โพสต์ Nov 11 2008, 08:07 AM
โพสต์ #1

Guests

กำลังหารถครอบครัวอยู่ค่ะ อยากให้ลูกๆ นั่งสบาย ใช้เดินทางรับ-ส่งโรงเรียนลูก และเที่ยวต่างจังหวัดค่ะ วางแผนว่าจะติด LPG ด้วย เลยไปถูกชะตากับ CITROEN EVASION แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยค่ะ

ขอให้ผู้รู้ช่วยวิจารณ์รถ CITROEN EVASION ให้ด้วยค่ะ ทั้งอรรถประโยชน์และสมรรถนะของรถ ข้อควรระวังทั้งในการเลือกซื้อ หรือการใช้รถ ขอความรู้เรื่องค่าบำรุงรักษาตอนใช้งาน ค่าอะไหล่ การติดตั้งแก๊ส และราคาที่ควรซื้อตกอยู่ประมาณเท่าไร ขอบคุณค่ะ
Go to the top of the page

+Quote Post
1100100
โพสต์ Nov 11 2008, 08:47 AM
โพสต์ #2

Guests

Eva ช่วงล่างเห็นว่าไม่เป็นไฮดรอลิกแล้ว ก็ไม่น่าจะต้องห่วงเท่าไหร่ จุดอ่อนอยู่ที่เกียร์อัจฉริยะครับที่ต้องพึ่งพาช่างที่เข้าใจมันจริง ๆ ถ้าไปหาผิดที่ผิดคนงบบานงานไม่จบครับ อันนี้รอท่านที่ใช้รุ่นนี้มาช่วย confirm อีกทีนะครับ

ถ้าจะติด LPG แนะนำว่าเป็นหัวฉีดไปเลยนะครับ แพงกว่าแบบ mix ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าติด Mix แล้วเจอ Back fire รับรองได้แบบ Mix จะแพงกว่าหัวฉีดทันทีครับ

+Quote Post
crossprajit
โพสต์ Nov 11 2008, 08:55 AM
โพสต์ #3

Guests

ขอบคุณค่ะ รบกวนท่านอื่นช่วยให้คำแนะนำด้วยน่ะค่ะ smile.gif

+Quote Post
aulait
โพสต์ Nov 11 2008, 09:40 AM
โพสต์ #4

Guru
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Citroen Club Member
หมายเลขสมาชิก : 1,984

เรื่องเกียร์ ผมว่ามันไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะครับ
ของผมยังไม่เคยมีปัญหาเรื่องเกียร์เลย
อีกคัน ก็วิ่งเกือบแสนหกแล้ว ก็ยังไม่มีปัญาเรื่องเกียร์เหมือนกัน
รุ่นนี้เป็นเกียร์ที่ควบคุมด้วย ECU ครับ
บางครั้งมันก็ Error บ้าง แต่ไม่ใช่ว่าเกียร์เสีย
reset ใหม่ก็หาย
ส่วนเรื่องติดแก๊ส ถ้าติดก็แนะนำหัวฉีดเหมือนกันครับ
แต่ช่วงนี้ราคาน้ำมันลงมาเยอะมากนะครับ
ลองหาจุดคุ้มทุนด้วยครับ wacko.gif wacko.gif

+Quote Post
Xantia@Evasion
โพสต์ Nov 11 2008, 01:50 PM
โพสต์ #5

Junior Member

กลุ่ม : Webboard Members
หมายเลขสมาชิก : 2,640

มายืนยันแบบพี่ aulait อีกคนครับ
ขับขี่สบาย มุมมองไม่อึดอัด ลูกๆวิ่งได้ทั่ว

+Quote Post
TanusiT
โพสต์ Nov 11 2008, 02:50 PM
โพสต์ #6

จาก : หมู่บ้านอิ่มอัมพร 2
หมายเลขสมาชิก : 762

อ้าว พี่บอยมีลูกแล้วเหรอฮะ ?

ohmy.gif ohmy.gif

--------------------

+Quote Post
chairit
โพสต์ Nov 11 2008, 03:44 PM
โพสต์ #7

หมายเลขสมาชิก : 2,035

ยืนยันอีกหนึ่งเสียงว่าใช้่ดีครับ แต่ต้องเริ่มต้นด้วยใจรักซีตรองก่อนนะครับ เข้าใจว่าเวลาซ่อมต้องทำใจหน่อย ต้องเข้าใจธรรมชาติของรถด้วย ที่แน่ๆ ตรวจสอบก่อนว่าอยู่ละแวกไหน จะหาอู่ที่วางใจให้ดูแลได้หรือไม่ ไม่งั้นบานปลาย ใช้แล้วก็จะไม่แฮปปี้ครับ ขอให้โชคดี
ปล. ผู้รู้ให้ข้อคิดไว้ว่า หากจะหารถมือสองมาใช้ ให้ดูระยะทางที่เรือนไมล์ แล้วเช็คประวัติจากศูนย์ ถ้าใช้มาเกิน ๑๕๐,๐๐๐ กม.ขึ้นไปแล้วยังไม่ได้ซ่อมเกียร์ ให้ระวังไว้ หยอดกระปุกเตรียมค่าซ่ิอมเกียร์ไว้ด้วย อีกตัวหนึ่งก็คือปีกนก ซึ่งไม่นิยมซ่อม ของใหม่ข้างละ ๑๘,๐๐๐ บาท ครับ โดนมาแล้ว อย่างอื่นไม่ค่อยมีอะไรครับไม่จุกจิก ขอให้โชคดีครับ

+Quote Post
โพสต์ Nov 11 2008, 04:24 PM
โพสต์ #8

อ้าว พี่บอยมีลูกแล้วเหรอฮะ ?

ตอบ: มีแล้วครับ 2 คน คริ คริ ชายหญิง อย่างละคนครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่างผมไปทำร้าน โชว์จุ่งและให้เช็คทำทุกรายการครับ บูช ตัวล่าง ตัวบน ลูกหมากคันชัก รวมถึงเปลี่ยนยางหุ้มแร็คทั้งหมด 3700 บาทครับ

ปล. ลูกหมากซ่อมทั้งหมดนะครับ

+Quote Post
anant
โพสต์ Nov 11 2008, 10:41 PM
โพสต์ #9

หมายเลขสมาชิก : 4,284

ผมก็ใช้ evasion เหมือนกัน ขับสบายจริงๆ ตอนซื้อมาใช้ได้ 2 เดือน เกียร์กลับบ้านเก่าไปแล้ว เลยต้องซ่อมเกียร์ที่อู่ เบ็นซ์จักรกฤษณ์ รามคำแหง 88 ซ่อมตามที่เสียจริง ลองขับดูแล้ว การเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลมาก หมดปัญหาเรื่องเกียร์ไปแล้วก็คงจบไม่ต้องซ่อมอะไรอีก ส่วนกระจกมองข้างพับไม่ได้ ก็ให้ที่อู่ซ่อมให้ ใช้งานได้แล้ว
ถ้าจะซื้อรถรุ่นนี้ ให้สอบถามที่ศูนย์ เห็นเขาบอกว่าบางที่มีลูกค้าจะขาย แต่ถ้าซื้อรถเต๊นท์ ให้ดู ทะเบียนรถ แล้วโทรไปที่ศุนย์ จะทราบประวัติรถคันนั้น จะได้ไม่ถูกเต๊นท์หลอกลวง

+Quote Post
bee bee
โพสต์ Nov 11 2008, 11:01 PM
โพสต์ #10

Guru

หมายเลขสมาชิก : 2,790

ผมก็ใช้เหมือนกันครับ ได้มาเกือบปีแล้วหมดค่าบำรุงรักษาไปไม่ถึง 30000บาท เกียร์ก็กระตุกเบาๆที่เกียร์1-2 ไม่ซีเรียสอะไร ถูกใจมากครับ

+Quote Post
chong
โพสต์ Nov 12 2008, 01:39 AM
โพสต์ #11

Guru

กลุ่ม : staff
หมายเลขสมาชิก : 22

ตอบเจ้าของกระทู้ครับ...เรื่องสมรรถนะไม่ต้องห่วงครับ..อรรถประโยชน์ใช้ได้ครับในแบบ
คนนั่งครบเต็มทุกเบาะ..เสียคือเรื่องสัมภาระ(ตั้งแต่ผมได้มาหาเรื่องออกต่างจังหวัดตล
อด...คนได้...แต่ของไม่มีที่วาง)ชั่วโมงนี้เลยพยายามกระเสือกกระสนหาแร็กหลังคาเพื่อท
ี่ว่าคนได้ของได้น่ะครับ...ติดแก๊สแบบถูกต้องตามกฎหมายขนส่งเค้าเปิดหลังมาเบ้หน้าใส่
..บอกไม่ผ่านทั้งๆ ที่ไม่ได้วัดตรวจสอบอะไรเลยบอกเพียงว่ารถ รย1จดทะเบียนสามตอนไม่สามารถ...ไล่ไปจดทะเบียนใหม่เป็นสองตอน(เซ็งกับกรมขนส่งเมืองไ
ทยครับ...รถตุ๊กๆ สองแถววิ่งกันเกลื่อนถนนถังแก๊สอยู่แบบนั้นมันวิ่ง แล้วผ่านจดทะเบียนมาได้งัย)อันนี้ต้องใช้วิชามารครับในเรื่องที่จะให้ผ่านการจดทะเบี
ยนเรื่องติดตั้งแก๊ส...เรื่องค่าอะไหล่แพงเอาการครับ...แพงแบ่บไร้เหตุผล...แต่เปลี่ย
นแล้วจบกันยาว....ความยุ่งยากคงอยู่ที่เรื่องของระบบไฟหากเกิดปัญหาคงต้องเข้าศูนย์เพ
ื่อใช้เครื่องมือตรวจจับ(รถยุคใหม่ทุกค่ายเช่นกัน ราคาไม่ถูกเลย)...ลำพังเครื่องยนต์ งานเทคนิค ช่วงล่างอู่นอกเอาอยู่ครับ....ราคารถดูตามท้องตลาด เทียบปี เทียบ cc เทียบภายใน เทียบสมรรถนะ เทียบความปลอดภัย เทียบอุปกรณ์ที่ได้ ฯลฯ....น้อง eva' ถูกที่สุดในกลุ่มรถครอบครัว mpv ทุกค่ายรถ...ยกเว้น body รูปทรงรถ....รถออกห้างล้านเจ็ดกว่า ค่าตัวชั่วโมงนี้สีแสนกว่าลองหารุ่นรถประกบกันดูครับ......เป็นรถท้องสูงในแบบใช้คลอ
ย์สปริงที่ผมชอบที่สุด....แต่...ระบบช่วงล่างในแบบไฮดรอลิกคืออะไรที่ผมประทับใจที่สุ
ด....ยังงัยซีตรองยังต้องเป็นซีตรองครับ...สนใจรุ่นนี้อยู่หากมีโอกาสมาพูดคุยมาลองขั
บรถผมได้ครับยินดีให้ข้อมูลทุกอย่าง...อยากให้มีเพื่อนมาใช้ซีตรองกันเยอะๆ ครับ... rolleyes.gif

+Quote Post
crossprajit
โพสต์ Nov 12 2008, 07:19 AM
โพสต์ #12

Guests

เข้ามาสอบถามแล้วรู้สึกอบอุ่นใจจริงๆ ได้รับคำแนะนำอย่างตลอด (เพียงแค่ 1 วันเอง)

มีเพื่อนแนะนำให้ลองขับ eva' คันที่ดีๆ ก่อนที่จะไปซื้อรถ เพื่อที่จะได้เปรียบเทียบได้น่ะค่ะ (ตอนแรกกะไปซื้อรถเต้นท์ค่ะ และเพิ่งทราบว่าที่ศูนย์ฯ ก็ลองสอบถามเรื่องซื้อขายรถมือสองได้) พอได้รับคำตอบของทุกท่าน รู้สึกขอบคุณในคำแนะนำมากค่ะ และขอบคุณ..คุณ chong ด้วยน่ะค่ะที่เอื้อเฟื้อให้ลองขับด้วยค่ะ salute.gif

บ้านอยู่ตรง ถ.นราธิวาส ซ.6 ค่ะ ตรงใกล้แยกสาทรตัดกับนราธิวาสฯ อู่ซ่อมแถวนั้นพอมีมั๊ยค่ะ

ได้ลองอ่านกระทู้ก่อนหน้า..เหมือนเจอว่าติดแก๊สแล้วแจ้งทะเบียนผ่าน โดยไม่มีขั้นตอนมากมาย จริงๆ แล้วถ้าติดตั้งแก๊ส ต้องแจ้งเป็นรถสองตอนด้วยหรือค่ะ

+Quote Post
โพสต์ Nov 12 2008, 08:57 AM
โพสต์ #13

ผมขับรถมาทำงานที่สาธรทุกวันครับ ที่อาคารไทยซีซี ถ้าสะดวกลองโทรมาพูดคุยกันก็ได้ครับ
0891684168 ครับ

+Quote Post
float mania
โพสต์ Nov 12 2008, 09:06 AM
โพสต์ #14

Guru

หมายเลขสมาชิก : 611

ขอบคุณมาเลยครับทุกๆ ท่าน มีท่านที่ใช้ eva อยู่เยอะนี่นาที่ใช้บอร์ดนี้
ผมมีความรู้สึกดีๆ กับคนที่ใช้ซีตรองทุกคน นานมาแล้ว ขนาดขับรถผ่านผมยังมอง รู้สึกเหมือนเพื่อนกัน สมัยก่อนไม่มีเน็ต ผมต้องผจญกับปัญหาต่างๆ มากมาย ปัจจุบัน ด้วยประสบการณ์ รู้จริงบ้าง ไม่จริงบ้าง แต่เพราะปรารถนาดี ก็จะเข้ามาตอบ ช่วยหาทางแก้ปัญหาให้กับท่านที่มีปัญหา ขนาดจำไม่ได้ ผมยังไปค้นดูเอกสารเก่าๆ ให้ ตอนนั้นผมยังไม่มีสแกนเนอร์ ปัจจุบันปริ้นเตอร์มีสแกนเนอร์ด้วย ยังคิดว่าต่อไปไม่ลำบาก สแกนแล้วลงรูปให้ดู จะเข้าใจมากขึ้น ผมสะสมเอกสารทั้งของอบรมช่างยนตรกิจ ทั้งจากแหล่งอื่นๆ ไว้พอสมควร
ตอนผมมีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ ไม่น่าลำบากอะไรมาสอบถาม กลับไม่มีใครตอบผมซักคนเดียว ตื้นตันใจดีครับ ฟี๊ดแบ็คดีมากเลย
ขอบคุณมากจริงๆ ครับผม

+Quote Post
Fara
โพสต์ Nov 13 2008, 10:54 PM
โพสต์ #15

Freshy

หมายเลขสมาชิก : 1,698

รบกวนสอบถามทุกท่าน ผมใช้EVA มาได้ 3-4 เดือนแล้ว มีปัญหาว่า บางครั้งจะมีอาการออกตัวอืดมาก เหมือนกับออกตัวด้วยเกี่ยร์ 2 เป็นๆ หายๆ บางครั้งก็มีสัญลักษณ์ตัวเครื่อง(ตัวK) ขึ้นมา พอจะมีคำแนะนำ ในการซ่อม หรือช่วยแนะนำอู่ที่ชำนาญด้วยครับ ขอบคุณครับ/

+Quote Post
โพสต์ Nov 14 2008, 11:17 AM
โพสต์ #16

ต้อพาน้อง eva เข้า 0 เป็นอันดับแรกก่อนครับเพื่อใช้เครื่องมือพิเศษ ปลดค่าไฟเครื่องยนต์ก่อนครับ
ไม่เกิน 5 ร้อยบาทครับ
แล้วลองขับดูก่อนจากนั้นค่อยมาตามแก้อาการอื่นกันครับ

+Quote Post
aulait
โพสต์ Nov 14 2008, 11:57 PM
โพสต์ #17

Guru

หมายเลขสมาชิก : 1,984

ของผมไฟเครื่องก็โชว์ครับ
ลบที่ศูนย์ เดี๋ยวก็เป็นอีก
เค้าบอกต้องถอดเครื่องมาล้าง
งานใหญ่ครับ เลยปล่อยไว้ก่อน
ยังขับได้ปกติ ขับมาเป็นหมื่นกิโลแล้ว
ยังไม่มีอาการอื่นๆ แทรก
รู้สึก Eva ไฟเครื่องโชว์จะเป็นหลายคันครับ
อย่าซีเรียสครับ

+Quote Post
crossprajit
โพสต์ Nov 17 2008, 07:29 AM
โพสต์ #18

Guests

ตอนนี้อ่านกระทู้เดิมๆ ที่ post เกี่ยวกับ evasion จาก webboard นี้เพื่มด้วยค่ะ ก็รู้อะไรมากขึ้นพอควร ต้องขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้คำแนะนำน่ะค่ะ salute.gif

+Quote Post
anant
โพสต์ Nov 17 2008, 04:43 PM
โพสต์ #19

หมายเลขสมาชิก : 4,284

รถผมก็มีอาการออกตัวแล้วอืดๆ เหมือนกัน ลองถ่ายน้ำมันเกียร์แล้ว ไม่ได้ผล เสียเงินปล่าว สุดท้ายต้องยกเกียร์ ตอนนี้ขับสบายไม่มีปัญหาใดๆ คุณ Fara ลองโทรไปอู่ เบ๊นซ์จักรกฤษณ์ เบอร์นี้ 0818349795 เขาชำนาญเรื่อง เกียร์รถ Citroen evasion ครับไม่มีโดนหลอกแน่นอน อู่ประจำผมครับ

+Quote Post
Fara
โพสต์ Nov 17 2008, 05:48 PM
โพสต์ #20

Freshy

หมายเลขสมาชิก : 1,698

ขอบคุณ คุณ anant และทุกๆคำตอบครับ รู้สึกมั่นใจกับการใช้ซีตรองมากขึ้นครับ/

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 31st October 2014 - 06:55 PM