IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
แนะนำหน่อย - โอเวอร์ฮอล์เกียร์
MonkeyManEVA4117
โพสต์ Apr 13 2013, 03:29 PM
โพสต์ #1

Junior Member
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Webboard Members
จาก : BKK
หมายเลขสมาชิก : 12,859

จะ- โอเวอร์ฮอล์เกียร์น้อ เอวาซิออง ที่ไหนดีครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
อาวี2931
โพสต์ Apr 13 2013, 04:42 PM
โพสต์ #2

Guru

กลุ่ม : Citroen Club Member
จาก : พุทธมณฑล 4 - ทุ่งไก่ดัก ตราด
หมายเลขสมาชิก : 11,330

QUOTE(MonkeyManEVA4117 @ Apr 13 2013, 03:29 PM) *
จะ- โอเวอร์ฮอล์เกียร์น้อ เอวาซิออง ที่ไหนดีครับ

ตกลงถังน้ำมันและแคตฯหายรั่วและหาซื้อแคตฯได้แล้วใช้มั้ยครับ แล้วตอนนี้จะซ่อมเกียร์ ช่วยเล่าอาการของเกียร์ที่เป็นอยู่ตอนนี้ให้ทราบหน่อยครับว่าอาการหนักแค่ไหน

+Quote Post
vill
โพสต์ Apr 13 2013, 07:26 PM
โพสต์ #3

Guru

หมายเลขสมาชิก : 1,907

แนะนำช่างพนมครับ

+Quote Post
โพสต์ Apr 14 2013, 08:17 PM
โพสต์ #4

ถังน้ำมันตอนนี้ใช้เติม 3/4 ครับ แคตกำลังรอหลังสงกราณ์ ไปดูที่ เชียงกง ครับพี่ รถที่ซื้อมา วิ่งมา 124500 นิดๆแล้วเลยอยากรู้ครับว่า โอเวอร์ฮอล์เกียร์ มันจะ คุ้มไหมครับ

ค่อยๆเก็บทำไป ขอบคุรพี่ อาวี2931 ที่ห่วงครับ ตอนนี้ อาการ เวลา ปล่อยคันเร่งมันกระตุกๆ นิดเวลาเกียร์ down ครับ
งานต่อไปมี ช่วงล่าง โช๊ค ลูกหมาก ปีกนก ที่ช่างบอกเริ่มหลวม และ โช๊คเสีย ....

QUOTE(อาวี2931 @ Apr 13 2013, 04:42 PM) *
QUOTE(MonkeyManEVA4117 @ Apr 13 2013, 03:29 PM) *

ตกลงถังน้ำมันและแคตฯหายรั่วและหาซื้อแคตฯได้แล้วใช้มั้ยครับ แล้วตอนนี้จะซ่อมเกียร์ ช่วยเล่าอาการของเกียร์ที่เป็นอยู่ตอนนี้ให้ทราบหน่อยครับว่าอาการหนักแค่ไหน

+Quote Post
อาวี2931
โพสต์ Apr 14 2013, 11:11 PM
โพสต์ #5

Guru

จาก : พุทธมณฑล 4 - ทุ่งไก่ดัก ตราด
หมายเลขสมาชิก : 11,330

เรื่องถังน้ำมันรั่วผมเห็นว่าควรจะมาแก้ที่อู่ช่างนวยทีเพชรเกษม69ครับเรื่องแคตฯเมื่อได้ของแล้วก็มาใส่ที่อู่นี้ได้เหมือนกัน เรื่องช่วงล่างลูกหมากและปีกนก ปีกนกเนี่ยถ้าเพิ่งเริ่มหลวมก็ปล่อยไว้รายการสุดท้ายได้ครับ แต่ลูกหมากปลายแร็คเนี่ยดูอีกทีว่าหลวมเยอะมั้ยถ้าไม่สะบายใจก็เปลื่ยนซะก่อนก็ได้เพราะอันตรายครับ ส่วนโช็คอัพที่อู่นี้เขามีชุดโช้คที่เหมาะกับอีวาใส่แล้วแมทกันครับ เรื่องเกียร์ดูจากที่เล่ามาอาการยังไม่ต้องถึงกับโอเวอร์นะครับ รถผมก็มีแบบนี้บ้างถือเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับเกียร์AL4 ตราบใดที่เกียร์ยังเปลื่ยนได้ตามจังหวะและตามสั่ง ยังไม่วิ่งอยู่เกียร์เดียวคือเกียร์3ไม่ยอมเปลี่ยน และออกตัวยังได้ตามปกติเกียร์ไม่ฟรี ก็สนใจแค่การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ให้ถูกต้องตามแบบของเกียร์AL4 เทานั้นก็ใช้ได้ครับ นอกจากว่าเกียร์จะมีอาการกระตุกหนักๆบ่อยๆก็ค่อยว่ากันใหม่อีกที อาการกระตุกนิดๆที่ว่าตอนเบาคันเร่งน่าจะมาจากการเอนจิ้นเบรคของเกียร์ครับซึ่งเป็นโปรแกรมของเกียร์รุ่นนี้เขาทำมาเพื่อการช่วยเบรคและการเร่งส่งเพื่อเพื่มความเร็วในขณะเสียความเร็วเพราะการเบรคและการชลอรถครับ เกียร์AL4 ถ้าคุ้นเคยและใช้ให้เป็นจะใช้อย่างสนุกและได้ใจมากกว่าที่คุณเคยขับรถเกียร์ออโตคันอื่นๆมานะครับ พยามสังเกตุอาการของมันและใช้ใ้ห้คุ้นกับระบบของมันครับ อ้อ ลืมถามว่าตอนนี้ใช้บริการที่อู่ไหนอยู่ครับ

+Quote Post
chatchawal
โพสต์ Apr 15 2013, 06:28 AM
โพสต์ #6

Guru

กลุ่ม : staff
หมายเลขสมาชิก : 160

จริงครับเจ้าเกียร์ เอ-แอล-โฟร์ ขับสนุกเร่งส่งและ เอ็นชินเบรคได้ ดีมาก เกียร์ฉลาดแลกกับ การงอแงครับ
ลองเปลี่ยนถ่ายนำมันเกียร์ให้ บ่อยขึ้นหน่อย จะช่วยยืดอายุได้อีกนิดครับ
ของผมเมื่อก่อน กระตุก ปึ้กปั้ก ฟลัชชิ่งไปซักสองครั้ง ตอนนี้ไม่ค่อยมีอาการแล้วครับ very_hot.gif very_hot.gif

+Quote Post
lk850
โพสต์ Apr 15 2013, 06:58 PM
โพสต์ #7

Advanced Member

หมายเลขสมาชิก : 11,020

ฟลัชชิ่ง ยังไงครับ หรือ เปลียนถ่ายธรรมดาครับ

+Quote Post
Lonely guys
โพสต์ Apr 15 2013, 11:54 PM
โพสต์ #8

จาก : ปทุมธานี
หมายเลขสมาชิก : 9,263

QUOTE(vill @ Apr 13 2013, 07:26 PM) *
แนะนำช่างพนมครับ

ผมก็โอเวอร์ฮอล์กับช่างพนมมาเหมือนกัน อาการเหมือนใช้เกียร์ใหม่เลยครับ

เดี๋ยวนี้ราคาไม่แรงแล้วด้วย

+Quote Post
chatchawal
โพสต์ Apr 16 2013, 07:39 AM
โพสต์ #9

Guru

คันของพี่เขม ใช้ถ่ายของเก่าออก แล้วใช้ น้ำมันเกียร์ ของVovaline ตัว MAXLIFE( ตัวนี้ถูกกว่า Total ครึ่งนึง ) เติมแทน แล้ววิ่ง สัก สองสามพันโลล้างในระบบแล้วถ่ายออก
เปลี่ยนใหม่ อีกครั้งครับ very_hot.gif very_hot.gif

+Quote Post
lk850
โพสต์ Apr 16 2013, 08:55 AM
โพสต์ #10

ฟลัชชิ่ง ผ่านสานออยได้ไมครับ ใครเคยลองบาง

+Quote Post
chatchawal
โพสต์ Apr 16 2013, 10:17 AM
โพสต์ #11

Guru

ไม่เข้าใจครับ very_hot.gif very_hot.gif

+Quote Post
lk850
โพสต์ Apr 16 2013, 11:50 AM
โพสต์ #12

ฟลัชชิ่ง ผ่านสายออยนะครับ ถอดสายออยออกแล้วให้ นม.เกียรไหลออกข้า้งนึง อีกข้างก็เติมน้ำมันเกียร์เข้าอีกข้าง จนกว่าน้ำมันเีกียรที่ไหลออกจะใสนะครับ

+Quote Post
chatchawal
โพสต์ Apr 16 2013, 12:20 PM
โพสต์ #13

Guru

เกียร์ตัวนี้ไม่มีสาย ออยให้ ถอดออกครับ เคยหาทางทำแล้วแต่ไม่ได้ครับ very_hot.gif very_hot.gif

+Quote Post
โพสต์ Apr 18 2013, 05:28 PM
โพสต์ #14

ขอบคุณ สำหรับ ความรู้้ใหม่ๆครับ ตอนนี้ใช้อู่มหานครกลการ วิภาวดี 20 ครับ เพราะใก้ลหน่อย รบกวนขอลายแทงไป "อู่ช่างนวยทีเพชรเกษม69" หน่อยก็ดีครับ แต่ว่าไปอู่ช่างนวยรับบัตรไหม 555 เรื่องนี้สำคัญเลย
ตอนนี้ขับสนุกขึ้นครับ ไปเชียงใหม่ ลำพูน ลำปางมา สิ่งที่ทำแน่ๆตอนนี้คือ โช๊ค + ลูกหมากปลายแร๊คเนี่ยหล่ะครับ (ไม่รู้โดนอีกเท่าไหร่) และเหลือ แคตฯ ครับที่รบกวนสายตาไฟเอ็นจิ้น

QUOTE(อาวี2931 @ Apr 14 2013, 11:11 PM) *
เรื่องถังน้ำมันรั่วผมเห็นว่าควรจะมาแก้ที่อู่ช่างนวยทีเพชรเกษม69ครับเรื่องแคตฯเมื่อได้ของแล้วก็มาใส่ที่อู่นี้ได้เหมือนกัน เรื่องช่วงล่างลูกหมากและปีกนก ปีกนกเนี่ยถ้าเพิ่งเริ่มหลวมก็ปล่อยไว้รายการสุดท้ายได้ครับ แต่ลูกหมากปลายแร็คเนี่ยดูอีกทีว่าหลวมเยอะมั้ยถ้าไม่สะบายใจก็เปลื่ยนซะก่อนก็ได้เพราะอันตรายครับ ส่วนโช็คอัพที่อู่นี้เขามีชุดโช้คที่เหมาะกับอีวาใส่แล้วแมทกันครับ เรื่องเกียร์ดูจากที่เล่ามาอาการยังไม่ต้องถึงกับโอเวอร์นะครับ รถผมก็มีแบบนี้บ้างถือเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับเกียร์AL4 ตราบใดที่เกียร์ยังเปลื่ยนได้ตามจังหวะและตามสั่ง ยังไม่วิ่งอยู่เกียร์เดียวคือเกียร์3ไม่ยอมเปลี่ยน และออกตัวยังได้ตามปกติเกียร์ไม่ฟรี ก็สนใจแค่การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ให้ถูกต้องตามแบบของเกียร์AL4 เทานั้นก็ใช้ได้ครับ นอกจากว่าเกียร์จะมีอาการกระตุกหนักๆบ่อยๆก็ค่อยว่ากันใหม่อีกที อาการกระตุกนิดๆที่ว่าตอนเบาคันเร่งน่าจะมาจากการเอนจิ้นเบรคของเกียร์ครับซึ่งเป็นโปรแกรมของเกียร์รุ่นนี้เขาทำมาเพื่อการช่วยเบรคและการเร่งส่งเพื่อเพื่มความเร็วในขณะเสียความเร็วเพราะการเบรคและการชลอรถครับ เกียร์AL4 ถ้าคุ้นเคยและใช้ให้เป็นจะใช้อย่างสนุกและได้ใจมากกว่าที่คุณเคยขับรถเกียร์ออโตคันอื่นๆมานะครับ พยามสังเกตุอาการของมันและใช้ใ้ห้คุ้นกับระบบของมันครับ อ้อ ลืมถามว่าตอนนี้ใช้บริการที่อู่ไหนอยู่ครับ

+Quote Post
CPC-Bangchak
โพสต์ Apr 18 2013, 06:28 PM
โพสต์ #15

Guru

จาก : บางแสน & สุขุมวิท 64
หมายเลขสมาชิก : 11,710

ผมก็มีปัญหากับ แคท เหมือนกัน แต่เป็นเครื่อง V เปลี่ยนของใหม่ทีอ้วกแน่นอน ไฟเอนจิ้นให้มันขึ้นๆไปก่อน 555555555 ค่อยๆหาวิธีแก้ไป

--------------------
Citroen C5 V6 : Xantia 2.0ia : AX 1.4Trs

+Quote Post
Ratchayoot
โพสต์ Apr 20 2013, 04:06 PM
โพสต์ #16

Member

จาก : 295/39 หมู่บ้านริมสวม รามอินทรา 119/1 มีนบุรี กทม.
หมายเลขสมาชิก : 3,919

เอวา ของผม ก็ ทำที่ช่าง พนม ครับ ใช้มาสองปีละ ยังปรกติดีครับ

+Quote Post
Nena
โพสต์ Apr 20 2013, 07:44 PM
โพสต์ #17

Member

หมายเลขสมาชิก : 12,229

ไม่ทราบว่า โอเวอร์ฮอล์เกียร์ ที่ช่างพนม ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

+Quote Post
lk850
โพสต์ Apr 20 2013, 08:10 PM
โพสต์ #18

อย่าเพิงรีบโอเวอร์ฮอล์ ลองหลลายๆวิธีก่อน ของผม เกือบไปสองทีแล้ว สองปีก่อนเกียรมีอาการรั่วขึ้นเกียร์fault หลังจากนั้นมีอาการกระตุกแรง ตอนเข้าเกียร1 ตอนเครืองร้อน ลองติดออย ใช้มาได้สักปี ล่าสุด ขึ้นเกียร์faultทุกวัน ตอนเครืองเย็น ใช้มาจนถึงรอบเปลียนน้ำมันเครือง เลยเปลียนน้ำมันเกียร์แล้วให้ช่างล้างสมองเกียรกับเติมLubgard platinum ด้วย ใช้น้ำมันเกียรแบบsyntatic ตอนนี้ใช้ไปได้อาทิตย์นึงยังไม่มีเกียร์fault ครับ ของผมขึ้นเกียร์fault "pressure regulator fault" ดูในเน็ตเกียรAL4เป็นแบบนี้เยอะครับ

ลองเช็คให้แน่ก่อนครับ ก่อนโอเวอร์ฮอล์ , ของผมตอนนี้วิ่งไปแสนหกแล้วครับ หวังว่ามันคงได้สักสองแสนกว่าก่อนต้องควักตังโอเวอร์ฮอล์จิงๆ

+Quote Post
CPC-Bangchak
โพสต์ Apr 20 2013, 08:43 PM
โพสต์ #19

Guru

จาก : บางแสน & สุขุมวิท 64
หมายเลขสมาชิก : 11,710

ลองแบบถูกๆ เปลี่ยยนน้ำมันเ้กียร์ แบบถูกขั้นตอนสักรอบ สองรอบดูครับ

Citroen C5 V6 : Xantia 2.0ia : AX 1.4Trs

+Quote Post
Ed_dies
โพสต์ Jun 5 2013, 09:14 PM
โพสต์ #20

Guru

หมายเลขสมาชิก : 744

QUOTE(CPC-Bangchak @ Apr 20 2013, 08:43 PM) *
ลองแบบถูกๆ เปลี่ยยนน้ำมันเ้กียร์ แบบถูกขั้นตอนสักรอบ สองรอบดูครับ

ตามนั้นเลยครับ

ผมเองก็เคยเป็น อาการไฟเกียร์กระพริบ เกียร์กระชาก สุดท้ายลองถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่ เติมให้เต็มระบบ เอาชนิดที่แบบติดเครื่องด้วย แล้วเติมให้ล้นนะครับ
ผมทำวิธีนี้ อาการกระตุกหายไปเลย

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 20th December 2014 - 03:10 AM