IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

8 หน้า V   1 2 3 > »   
Reply to this topicStart new topic
ขอเชิญชวนช่วยเหลือโรงเรียนขาดแคลนในถิ่นห่างไกล
whitedove
โพสต์ May 1 2013, 03:47 AM
โพสต์ #1

Advanced Member
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Webboard Members
จาก : Bangkok
หมายเลขสมาชิก : 9,599

เมื่อท่านอ่านเรื่องราวต่อไปนี้จบ ผมขอเชิญชวน ชาวสมาชิกชมรมซีตรองประเทศไทย มาช่วยเด็กๆ และครูดอย ที่ขาดแคลนและด้อยโอกาสแห่งนี้ ด้วยปัจจัย หรือวิธีการใดๆ ก็ได้ ที่ท่านเห็นว่าเหมาะสมครับ หรือจะจัด rally การกุศลขึ้นไปนอนบนเขาได้ ก็อาจสนุกได้ครับ

โครงการนี้ อาจจะฝันสูงไปหน่อย ผมได้เผยแพร่ทาง facebook มาระยะหนึ่ง ซึ่งเมื่อวานนี้ คุณชลธีถามผมทาง facebook ว่า จะเอามาแจ้งทางเว็บนี้ ทำอย่างไร ผมจึงทำให้ครับ

ก่อนประกาศโครงการ ผมเชิญคุณชลธีเป็นกรรมการร่วมผู้หนึ่ง โดยหวังจะดึงชมรมซีตรองฯ เข้าไปร่วมด้วย โดยส่ง message ทาง facebook, รออยู่เกือบ 2 อาทิตย์ ท่านไม่ตอบ เลยคิดว่าท่านคงไม่เห็นด้วย จึงประกาศโครงการออกไปก่อน เนื่องจากอยากเร่งโครงการก่อสร้างบ้านพักครูให้เสร็จก่อนหน้าฝน เมื่อวานนี้ ท่านชลธีเพิ่งมาอ่าน message เจอ ได้สอบถามผมมา ผมจึงเพิ่งทราบว่า ท่านไม่ตอบ เพราะท่านไม่ได้อ่าน message

ผมจึงขออนุญาต เอาโครงการมาเผยแพร่ในเว็บนี้ครับ และตอนนี้ เรายังต้องการคนมาเป็นกรรมการช่วยกันระดมทุนอยู่ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า มีเพื่อนทางเชียงใหม่ พบโรงเรียนขาดแคลนมากแห่งหนึ่ง ชื่อ ศศช. (ศูนย์ศึกษาชุมชนในเขตภูเขา แม่ฟ้าหลวง) บ้านบุญเลอน้อย อยู่บนเขาสูง ต. แม่สามแลบ อ. สบเมย จ. แม่ฮ่องสอน เส้นทาง-ขึ้นเขา ลำบากมากประมาณ 30 ก.ม. ต้องใช้รถ 4x4 จึงจะไปถึงได้ รายละเอียดดูในโครงการได้ครับ มี่ลิงค์ข้างล่างนี้

โรงเรียนนี้ไม่มีไฟฟ้า หรือสัญญาณโทรศัพท์ไปถึง มีนักเรียนประมาณ 40 คน ตอนแรกสนับสนุนโดยชาวบ้าน และ อบต. เพิ่งได้รับเข้าชื่อเป็น ร.ร. สังกัด กศน. เมื่อเดือน ม.ค. 56 นี้ สภาพโรงเรียน มีอาคารเรียนที่ทางชาวบ้านและ อบต. สร้างไว้ 1 หลัง และโรงอาหาร ห้องน้ำ แบบตามมีตามเกิด มีครูดอยสาว 1 คน กลางวันสอนเด็กจาก อนุบาล ถึง ป.6 กลางคืนสอนชาวบ้าน (ซึ่งส่วนใหญ่เป็นกะเหรี่ยงยากจนมาก) ด้านส่งเสริมอาชีพ เช่น การทอผ้า และอื่นๆ เพื่อให้เขารอดพ้นจากความยากจน

ครูต้องนอนในห้องเรียน เพราะยังไม่มีบ้านพัก ชาวบ้านพยายามจะสร้างบ้านพักให้ แต่ขาดแคลนทุนทรัพย์ เพราะต้องซื้อ ปูน ทราย หิน เพื่อหล่อเสา ทำห้องน้ำ และสุขภัณฑ์ จ้างคนเลื่อยไม้มาทำพื้น ฝา และอื่นๆ

เด็กขาดโปรตีน เพราะไม่มีงบอาหารกลางวันเพียงพอ ส่วนใหญ่ได้กินแต่อาหารพวกแป้ง เช่น เส้นหมี่ ข้าว โปรตีนเกษตร และผักที่ปลูกเองบริเวณโรงเรียน เด็กชาวบ้านพิการ สุขภาพแย่หลายคน เพราะอาหารการกินไม่เหมาะสม บางคนก็เอามาฝากโรงเรียนให้ช่วยดูแล เพราะพ่อแม่ต้องไปทำงานในป่า

นอกจากนี้ยังขาดอุปกรณ์การเรียน การสอน และอื่นๆ อีกมาก

ทางกลุ่มคนที่ได้ไปพบโรงเรียนนี้ ได้มาชวนผมเข้ารวมกลุ่ม เพื่อระดมทุนช่วยโรงเรียน ซึ่งหวังว่าจะได้รับความเห็นใจจากคนในวง social network รายละเอียดของกลุ่ม ดูได้ที่นี่ครับ https://www.facebook.com/groups/469946489725086/

ผมเห็นว่า เป็นเรื่องที่น่าช่วยเหลืออย่างมาก เพราะเคยร่วมโครงการช่วยเหลือโรงเรียนขาดแคลนมาหลายโครงการ เช่น โรงเรียนเด็กไร้สัญชาติที่พุราย โรงเรียนเด็กกระเหรี่ยงที่น้ำเอ่อ และที่ดอยเปเปอร์ ยังไม่เจอที่ไหนมีสภาพแย่ขนาดนี้ จึงคิดอยากจะช่วย

ผมฝันว่าน่าจะเป็นไปได้ ที่จะลองระดมทุน ช่วยโรงเรียนแบบนี้ ให้พ้นสภาพขาดแคลนได้เป็นแห่งๆ หากมีคนเห็นด้วยกับเรามากๆ โดยซื้อสิ่งจำเป็นต่างๆ ให้เขาพอช่วยตัวเองต่อไปได้ เพราะถ้าจะรองบประมาณจากรัฐ คงอีกนานหลายปี ปีนี้ รู้แล้วว่า งบที่ให้มานั้น น้อยมาก เนื่องจากมีโรงเรียนแบบนี้ ของ กศน. ประมาณ 700 แห่ง ที่ต้องแย่งงบกัน โรงเรียนนี้เป็นขนาดเล็กมาก จึงได้งบน้อยตามส่วน

แต่การระดมทุนต้องมีเป้าหมาย ว่าจะซื้ออะไร ผมจึงได้ให้คนที่เกี่ยวข้องวิเคราะห์ความต้องการเร่งด่วน และตกลงกันว่า จะซื้ออะไรให้โรงเรียนบ้าง ที่พวกเขาจะได้ประโยชน์จริงๆ ไม่ใช่แค่ซื้อขนม ของเล่น สมุดดินสอ ไปแจก หรือไปทำอาหารเลี้ยงเด็กแค่ครั้งเดียว แล้วจบ

รายละะอียดสิ่งของที่เราอยากหาเงินไปซื้อและจัดหาให้ อยู่ในโครงการที่ link นี้ครับ https://www.facebook.com/notes/narong-wesna...477397248974210

ผมได้ทำรูปภาพชวนบริจาคช่วยเหลือ ศศช. บุญเลอน้อย หลายภาพ ซึ่งนำมาเรียงจากล่าสุด ถึงเก่าสุด เพื่อให้เห็นความเคลื่อนไหวของโครงการครับ

--------------------
Go to the top of the page

+Quote Post
napadol
โพสต์ May 1 2013, 09:44 AM
โพสต์ #2

Guru

กลุ่ม : sponsor
จาก : 281/36 ซอยเลิศมงคล ถนนทหาร ต.หมากแข้ง อ.เมือง จ
หมายเลขสมาชิก : 6,315

ดีครับน้านณงค์ ยิ่งถ้าสามารถให้ชาวซีตรองไปที่โรงเรียนด้วยก็แหล่มเลยครับ

+Quote Post
สมวัน7626
โพสต์ May 1 2013, 10:15 AM
โพสต์ #3

Guru

จาก : อยุธยา,ยโสธร
หมายเลขสมาชิก : 11,436

ผมมีโอกาสไปกับรุ่นน้องในชมรมตั้งแต่ต้นปี ที่บ้านห้วยแห้ง รอบนี้กลับไปอีกเพื่อไปสร้างอาคารเีรียน นอกเหนือกิจกรรมค่ายปกติที่ไปสร้างอาคารเรียนโรงเรียนที่กันดารในภาคอีสานตามวัตถุประสงค์ของชมรมอีสาน ถ้าฤดูฝน ที่นี่ก็ถูกตัดขาดจากโลกภายนอกไปเลย
ระดมทุนจากการเปืดหมวกเป็นกลุ่มคณะ ไม่ว่าจะเป็นอนุสาวรีย์ช้ย ตลาดจตุจักร ฯ. และสปอนเซอร์ต่างๆ
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.5...2084&type=1

ลองดูเป็นแนวทางครับเผื่อจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านที่อยากจะหาโอกาสเข้าไปช่วยเหลือสังคมกันไม่จำกัดว่าจะเป็นที่ไหน เพราะที่ๆยังขาดแคลนแบบนี้ยังมีอีกเยอะมั๊กๆ... spokeman.gif

ไม่ใช่ช่างยนต์ แค่เป็นคนมือดำ
(ช่างจำเป็น แต่จำไม่ค่อยเป็น)

+Quote Post
cholathee2000
โพสต์ May 1 2013, 10:23 AM
โพสต์ #4

Guru

กลุ่ม : Banned
หมายเลขสมาชิก : 28

ช่วงนี้ผมยุ่งมากๆ ทั้งงานราษ งานหลวง

ผมเห็นโครงการแล้ว เราต้องข่วยกันหน่อย

ผมจะโอนเงินไปช่วยก่อน และทางstaffมาคุยกันหน่อยว่าเราจะช่วยกันทำอะไรต่อได้บ้าง

+Quote Post
whitedove
โพสต์ May 1 2013, 11:49 AM
โพสต์ #5

ขอบคุณมากครับ ในคำแนะนำจากทุกท่านครับ ผมขอฝากโครงการไว้กับทุกท่านด้วยครับ ใครทราบแหล่งโพสต์งานแบบนี้ที่ไหน แนะนำหน่อยจะขอบคุณมากครับ

ถ้าชาว ซีตรอง จะขึ้นไป เราอาจเอารถไปจอดไว้แถว อ. สบเมย แล้วเอารถ 4x4 รับขึ้นไปหลายเที่ยวหน่อย น่าจะจัดการได้ครับ

+Quote Post
whitedove
โพสต์ May 1 2013, 11:57 AM
โพสต์ #6

QUOTE(สมวัน7626 @ May 1 2013, 10:15 AM) *
ผมมีโอกาสไปกับรุ่นน้องในชมรมตั้งแต่ต้นปี ที่บ้านห้วยแห้ง รอบนี้กลับไปอีกเพื่อไปสร้างอาคารเีรียน นอกเหนือกิจกรรมค่ายปกติที่ไปสร้างอาคารเรียนโรงเรียนที่กันดารในภาคอีสานตามวัตถุประสงค์ของชมรมอีสาน ถ้าฤดูฝน ที่นี่ก็ถูกตัดขาดจากโลกภายนอกไปเลย
ระดมทุนจากการเปืดหมวกเป็นกลุ่มคณะ ไม่ว่าจะเป็นอนุสาวรีย์ช้ย ตลาดจตุจักร ฯ. และสปอนเซอร์ต่างๆ
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.5...2084&type=1

ลองดูเป็นแนวทางครับเผื่อจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านที่อยากจะหาโอกาสเข้าไปช่วยเหลือสังคมกันไม่จำกัดว่าจะเป็นที่ไหน เพราะที่ๆยังขาดแคลนแบบนี้ยังมีอีกเยอะมั๊กๆ... spokeman.gif

ขอบคุณคูณ สมวัน7626 ครับ ผมไปดูที่ลิงค์แล้วครับ เป็นงานของ มจพ. พระจอมเกล้าพระนครเหนือ ที่ผมเคยทำงานอยู่นั่นเอง การไปในนามสถาบันมันง่าย เพราะคนเยอะครับ และมีงบจากองค์การนักศึกษา หรือขอจากบริษัทต่างๆ ได้ง่าย

พอมาเป็นประชาชน ไม่ใช่ข้าราชการอย่างผมขณะนี้ การขอความช่วยเหลือมันยากกว่ามาก เพราะเราไม่มีตำแหน่ง

ผมเคยเป็นอาจารย์ และ ผ.อ. สำนักคอมพิวเตอร์ ที่พระจอมเกล้าพระนครเหนือ จน early retired มาแล้วครับ งานของพระจอมเหล้าแห่งนี้ พอทราบจากลูกน้องเก่า และ อาจารย์รุ่นน้องครับ ดร. วรา ทำโครงการค่ายหุ่นยนต์จนได้รางวัล ผมก็ชื่นชมมาก เพราะเคยทำงานด้านคอมพิวเตอร์ด้วยกันมา ผมเป็นคนจัดแข่งขันหุ่นยนต์เดินคนแรกในประเทศไทย และจัดให้พระจอมเกล้าตอนสมเด็จพระเทพฯ เสด็จครับ และผมคือคนบุกเบิกตั้งสำนักคอมพิวเตอร์ และคณะไอทีตั้งแต่เปิด ป. ตรี ป. โท ที่ มจพ. ปราจีนบุรี มาด้วยตนเอง จนย้ายมาเป็นคณะที่ กทม. เป็นอย่างที่เห็นทุกวันนี้ครับ

งานบุกเบิกที่มีงบรัฐบาลสนับสนุน ผมทำมาแล้วมากมาย และออกไปบุกเบิกสร้างมหาวิทยาลัยเอกชนมาแล้วด้วย ง่ายกว่างานบุกเบิกแบบขอคนบริจาคขณะนี้มากมายครับ ผมจึงอยากจะขอความร่วมมือจากทุกท่าน ว่ามาช่วยกันหน่อย

ผมเคยเป็นแกนนำเอาของไปบริจาคที่น้ำเอ่อ ร.ร. กระเหรี่ยงเหมือนกัน ดูได้ที่ลิงค์นี้ครับ http://www.cowboythai.com/forum2/index.php...amp;topic=659.0

ที่ ร.ร. บ้านพุราย เด็กพม่าไร้สัญญชาติ ที่ลิงค์นี้ https://www.facebook.com/media/set/?set=a.2...4909&type=3

ที่ บ้านตีนดอย เส้นทางไปดอยเปเปอร์ ตาก ดูได้ที่ลิงค์นี้ครับ http://inwesnarat.com/natureconcern/SMF-1/...php?topic=90.20

ดูรูปงานบางส่วนผมที่พระจอมเกล้า ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.1...4909&type=3

เอารูปให้ดูบางส่วนครับ

+Quote Post
ลุงหมี
โพสต์ May 1 2013, 02:11 PM
โพสต์ #7

Guru

จาก : หนองจอก กทม
หมายเลขสมาชิก : 4

ยังไงผมก็ร่วมสนับสนุนคนนึงละครับ ใจจริงอยากเดินทางไป คงไม่พ้นขับรถเก๋งไปจนสุดระยะถนนแล้วนั่ง 4x4 แถวๆนั้นเข้าไป (ผมคงขับคาริเบียนไปถึงที่นั่นไม่ไหวแหง ๆ) แต่ผมไม่แน่เรื่องเวลาของตัวเอง

"อตฺตานํ อุปฺมํ กเร" แปลว่า "พึงเอาใจเขา มาใส่ใจเรา"

+Quote Post
whitedove
โพสต์ May 1 2013, 02:32 PM
โพสต์ #8

การบริจาคความสุขระยะสั้นให้แก่เด็กที่เคยทำมาแล้ว ทำให้เห็นว่า มันไม่ตรงจุดสักเท่าไร ที่ ร.ร. พุราย ตอนนี้ยังทรุดโทรมยิ่งกว่าเก่า ผมจึงคิดว่า น่าจะทำอะไรที่ถาวรกว่านี้ครับ

รูปที่น้ำเอ่อ

รูปที่พุราย

+Quote Post
whitedove
โพสต์ May 1 2013, 02:49 PM
โพสต์ #9

รูปที่บ้านตีนดอย ก่อนไปดอยเปเปอร์

+Quote Post
whitedove
โพสต์ May 1 2013, 02:53 PM
โพสต์ #10

QUOTE(ลุงหมี @ May 1 2013, 02:11 PM) *
ยังไงผมก็ร่วมสนับสนุนคนนึงละครับ ใจจริงอยากเดินทางไป คงไม่พ้นขับรถเก๋งไปจนสุดระยะถนนแล้วนั่ง 4x4 แถวๆนั้นเข้าไป (ผมคงขับคาริเบียนไปถึงที่นั่นไม่ไหวแหง ๆ) แต่ผมไม่แน่เรื่องเวลาของตัวเอง

ได้ลุงหมีมาช่วย ใจชื้นขึ้นเยอะครับ

+Quote Post
ลุงหมี
โพสต์ May 1 2013, 08:02 PM
โพสต์ #11

Guru

ผมขอคิดดัง ๆ ให้คนอื่นได้ยิน
อยากได้ "บ้านพักครู" ครับ ถ้าครูอยู่ลำบากอยู่ไม่ได้แล้วเด็กๆมันจะเรียนกับใคร แต่ตั้งห้าหมื่นเชียวนา

"อตฺตานํ อุปฺมํ กเร" แปลว่า "พึงเอาใจเขา มาใส่ใจเรา"

+Quote Post
chatchawal
โพสต์ May 1 2013, 09:55 PM
โพสต์ #12

CITROENCLUB THAILAND

กลุ่ม : staff
หมายเลขสมาชิก : 160

ทำได้แน่นอนครับ มากน้อยก็ร่วมกัน ก็แล้วกันครับ very_hot.gif very_hot.gif

+Quote Post
whitedove
โพสต์ May 1 2013, 11:23 PM
โพสต์ #13

ขอรายงานยอดบริจาคที่ได้มาจนถึง 30 เมย. 56 ครับ เงินทั้งหมดนี้ ได้ใช้ไปบางส่วน คือซื้อพันธุ์ปลาดุก พร้อมอาหาร ข้าวสาร อาหารแห้ง เตาแกส ตามรูปที่แจ้งไปแล้วครับ

ตอนนี้ทราบว่า มีลุงสมพงษ์ อยู่ที่เชี่ยงใหม่ (กรรมการกลุ่มคนหนึ่ง) บริจาคโต๊ะ เก้าอี้นักเรียนแล้ว 10 ชุด ทางครูเจี๊ยบและคุณสุเชษ ได้ไปรับส่งขึ้นดอยแล้ว เดี๋ยวจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

+Quote Post
whitedove
โพสต์ May 2 2013, 12:01 AM
โพสต์ #14

งบบ้านพักครู 5 หมื่น เป็นค่าประมาณการคร่าวๆ จากชาวบ้าน อาจจะไม่ถึงก็ได้ครับ

แปลนบ้านที่ช่างชาวบ้านเขียนกันไว้ อยู่ในรูปข้างล่าง

วัสดุ จะมีส่วนผสมระหว่าง อิฐ ปูน ไม้จริง ไม้ไผ่ หลังคาสังกะสี

แนวคิดคงมาจาก การที่ครูคนปัจจุบันเป็นหญิง และยังโสด คงรู้สึกยากลำบาก ที่ต้องนอนในห้องเรียนมานานพอควร ไม่มีห้องส่วนตัวเลย ชาวบ้านคงเห็นใจ จึงวางแผนสร้างให้ดีหน่อย เผื่อครูผู้หญิงคนอื่นในอนาคตด้วย (ครูคนปัจจุบัน ก็ไม่รู้ว่า แกจะทนอยู่ได้อีกนานเท่าไร) และบางครั้ง ก็มีนักเรียนโตหญิงที่บ้านอยู่ไกล นอนเป็นเพื่อนครู หรือเพราะกลับบ้านไม่ได้จากเหตุฝนตกหนัก หรืออะไรพวกนี้

แปลนบ้านพักครู

ปัจจุบัน ครูนอนอยู่ในห้องเรียนในรูปนี้แหละครับ โล่งๆ อย่างนี้ เป็นทั้งห้องเรียน ห้องทำงาน ห้องนอน ซึ่งน่าเห็นใจ

+Quote Post
โพสต์ May 2 2013, 07:56 PM
โพสต์ #15

Guru

ลุงหมี เอาไงดี

ทำประกาศอย่างเป็นทางการให้เพื่อนๆสมาชิกร่วมกันลงเงินเลยไม๊

ปล.1 มีเอกสารระดมทุนแบบไม่ใช่ในFB หรือตามกระทู้ไม๊ครับ ผมอยากได้เอามาส่ง email ให้เพื่อนๆ
และรวบรวมเป็นเงินในนามชมรมซีตรองนี่แหละครับ
ปล.2 และหากจะหาบริษัทมาร่วม เราไม่มีใบเสร็จใช่ไม๊ครับ (ถามไว้เผื่อเท่านั้น ผมอยากหาเงินก้อนโตหน่อย)

ลุงหมี ช่วยเป็นหัวแรงในกระทู้หน่อย ผมจะช่วยหาจากแหล่งอื่นๆ มาสมทบทุน

ผมว่า 4-5 หมื่น เราน่าจะหาได้ ตั้งเป้าสร้างบ้านพักให้ครูนี่แหละ ว่าแต่ มี timeline แค่ไหนนะ ในการระดมทุนครับ
ผมชอบโครงการนี้จริงๆ

+Quote Post
ลุงหมี
โพสต์ May 2 2013, 08:19 PM
โพสต์ #16

Guru

ผมก็คิดอยู่ว่า ถ้าคนหลายๆคนช่วยกัน เงินเท่านั้นน่าจะหาได้

เอา แต่นั่นดิ เอาไงดี ก็ยังนึกไม่ออก
ปล1 และ ปล2 นั่น อ ณรงค์น่าจะตอบได้นะ

timeline ผมคิดว่าทางชมรมเองนั่นแหละที่ควรจะกำหนดครับ (หน้าฝนจะเป็นอุปสรรคกับพวกเรามั้ย ผมกลัวๆแทนคนอื่นอยู่น่ะกับเรื่องเดินทาง-กินอยู่)

+Quote Post
v958
โพสต์ May 2 2013, 11:31 PM
โพสต์ #17

กลุ่ม : Citroen Club Member
หมายเลขสมาชิก : 9,711

QUOTE(ลุงหมี @ May 2 2013, 08:19 PM) *
ผมก็คิดอยู่ว่า ถ้าคนหลายๆคนช่วยกัน เงินเท่านั้นน่าจะหาได้

เอา แต่นั่นดิ เอาไงดี ก็ยังนึกไม่ออก
ปล1 และ ปล2 นั่น อ ณรงค์น่าจะตอบได้นะ

timeline ผมคิดว่าทางชมรมเองนั่นแหละที่ควรจะกำหนดครับ (หน้าฝนจะเป็นอุปสรรคกับพวกเรามั้ย ผมกลัวๆแทนคนอื่นอยู่น่ะกับเรื่องเดินทาง-กินอยู่)

ผมก็กำลังจะสร้างบ้าน วางแผนไว้หรูเชียว แต่ตอนนี้งบหมด
ผมขอซื้อแบบบ้านหลังนี้แล้วกัน 3,000 บาท จ่ายโอนที่ไหนลุงหมีแจ้งด้วย

+Quote Post
whitedove
โพสต์ May 3 2013, 01:07 AM
โพสต์ #18

โครงการนี้ ไม่มี timeline ครับ เราคิดจะทำไปเรื่อยๆ จนกว่าจะทำให้เขาได้หมดทุกอย่างที่ตั้งใจไว้ ซึ่งไม่รู้เมื่อไร อาจเกิน 1 ปี ก็ได้ เพราะพวกเราไม่ใช้ผู้เชี่ยวชาญเรื่องการระดมทุน กะจะใช้ internet และความใจกล้า ขอคนที่รู้จัก ให้ช่วยกันบริจาค ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะสำเร็จ

เราไม่มีใบเสร์จให้ครับ เพราะไม่ได้ทำอย่างเป็นทางการเท่าไร และไม่ได้จดทะเบียนเพื่อขอบริจาคทางเว็บด้วย ตอนแรกก็คิดว่า จะลองชักชวนเพื่อนๆ ตามเว็บต่างๆ และ facebook มาช่วยกันดู ได้เงินแค่ไหน ก็ทำแค่นั้นครับ

ทางคณะกรรมการ ไม่อยากทำเรื่องขอบริจาคในนามโรงเรียนผ่านระบบราชการของ กศน. เพราะยุ่งยากมาก ต้องขออนุญาตตามขั้นตอน ผ่านข้าราชการระดับสูงหลายระดับ ถึงอำเภอและจังหวัด จะต้องเบิกจ่ายตามระบบราชการ ซึ่งไม่คล่องตัว และกว่าจะเบิกได้ ก็ช้า มีหลายขั้นตอน จะทำให้เราจัดซื้อ จัดจ้างล่าช้า และบางอย่างก็ซื้อไม่ได้ตามระบบราชการ บางอย่างต้องประมูลราคา

ดังนั้น โครงการนี้จึงไม่รู้จะออกใบเสร็จอย่างไร เราตกลงคิดทำกัน โดยฝากความไว้เนื้อเชื่อใจ และเครดิตไว้กับความเป็นคนของพวกเรา คณะกรรมการอย่างเดียวเลยครับ รายชื่อกรรมการอยู่ในโครงการ

วิธีการตรวจสอบติดตามผลการทำงาน ผมได้เขียนไว้ในโครงการภาษาไทยแล้วครับ

ผมเขียนโครงการไว้ ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ เดี๋ยวจะส่งมาให้ครับ ตอนนี้เข้าไปอ่านได้ที่นี่ครับ

โครงการภาษาไทย https://www.facebook.com/notes/narong-wesna...477397248974210

โครงการภาษาอังกฤษ https://www.facebook.com/notes/narong-wesna...498625573518044

หากทางชมรมสามารถช่วยเหลือกัน ระดมทุนเพื่อสร้างบ้านพักครูได้ จะดียิ่งครับ ผมพร้อมช่วยอีกแรงหนึ่ง ตอนนี้ก็ได้บริจาคไปแล้ว ไม่ออกนามบ้าง ชื่อบนเน็ตของตนเองและแฟนบ้าง เกือบหมื่นแล้วครับ

ถ้าชมรมจะระดมทุนในนามชมรม ผมจะช่วยลงขันด้วยอีกแรงครับ อย่างน้อย 5 พัน

ผมเองอยากเห็นโครงการแบบนี้มันสำเร็จจริงๆ ครับ ผมเป็นคนชี้แนะเรื่องการทำโครงการและช่วยจัดทำรายการของที่จะซื้อให้โรงเรียนขึ้นมา ไม่ใช่แค่ ขอบริจาค เพื่อช่วยเหลือโรงเรียนขาดแคลน แล้วก็เอาเงินไปให้ข้าราชการผู้บริหารโรงเรียน ซึ่งบางที ไม่ได้ซ์้อในสิ่งที่จำเป็นจริงๆ

เป้าหมายคือ ให้ซื้อสิ่งที่จำเป็นเพื่อการเรียนการสอน และ Knowledge transfer จริงๆ ไม่มีหัวคิวอะไรทั้งนั้น พวกเราดูแลการใช้เงินด้วย หาเงินให้ด้วย มันจะได้เป็นประโยชน์ต่อพวกเขาในระยะยาว ทั้งเด็ก และชาวบ้าน ตามเป้าหมายของ ศูนย์ศีกษาชุมชนในเขตภูเขา ที่เคยได้รางวัลจาก UNESCO เมื่อปี 2537 มาแล้ว แต่ปัจจุบัน แม้จะได้รับพระราชทานนามว่า โรงเรียน แม่ฟ้าหลวง แต่ กศน. ก็ดูแลได้ไม่ทั่วถึง

ผมได้โทรศัทพ์หารือกับประธานกลุ่ม ศศช. บุญเลอน้อยแล้ว หากชมรมซีตรอง ตกลงกันรับผิดชอบเรื่องบ้านพักครูได้ เราจะประกาศออกไปให้ทราบก่อนได้เลย เพื่อระดมเงินบริจาคที่ได้มาแล้ว และที่จะได้ไหม่ ไปทำส่วนอื่น โครงการจะได้จบเร็วขึ้น พวกเรายินดีให้ใส่ชื่อชมรมไว้ที่หน้าอาคารเลยครับ ว่า บ้านพักครูนี้ บริจาคโดย ชมรมซีตรองแห่งประเทศไทย

ตอนนี้ ที่ปรึกษาคนหนึ่ง เขาก็บริจาคโต๊ะนักเรียนมา 10 ชุดแล้ว

เรื่องเดินทางขึ้นไปที่โรงเรียน พวกเขาแนะว่า ควรรีบไปก่อนฝนลงหนัก รถ 4x4 พอหาให้ได้ แต่เกรงว่า หากขึ้นไปแล้ว ถ้าฝนลงหนัก ช่วงที่อยู่ข้างบน แม้ใช้ 4x4 ก็อาจจะลงมาไม่ได้ อาจต้องรอถนนแห้งก่อน

+Quote Post
whitedove
โพสต์ May 3 2013, 03:20 AM
โพสต์ #19

ถ้าต้องการไฟล์โครงการ ซึ่งอยู่ใน .pdf format เพื่อนำไปพิมพ์ คลิกไปที่ลิงค์ต่อไปนี้ แล้ว save ลง PC ได้เลยครับ

ไฟล์โครงการ ภาษาไทย http://inwesnarat.com/natureconcern/stuff/...roject-Thai.pdf

ไฟล์โครงการ ภาษาอังกฤษ http://inwesnarat.com/natureconcern/stuff/...l%20Project.pdf

+Quote Post
โพสต์ May 4 2013, 01:22 AM
โพสต์ #20

Guru

ลุงหมี กับผม ตกลงเราเป็นผู้ก่อการนะ
ขอเวลาผมสองวัน หาแนวร่วม และ รวมเงินก้อนแรก และเราค่อยมาคุยกัน

ผมอยากให้พวกเราช่วยกันหาทุนสร้างบ้านพักครูให้ได้ ผมคิดเหมือนลุงหมีเลย

+Quote Post

8 หน้า V   1 2 3 > » 
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 6th December 2019 - 02:53 PM