IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

2 หน้า V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
ขอวิธีเปลี่ยนยางหุ้มแร๊ค ZX`
zx2.0
โพสต์ Aug 13 2009, 03:02 PM
โพสต์ #1

Guru
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Citroen Club Member
จาก : ฺBKK Thailand
หมายเลขสมาชิก : 6,351

(รูปแทน)

ขอท่านที่เคยเปลี่ยนยางห้มแร๊คขอช่วยอธิบายวิธีเปลี่ยนยางหุ้มแร๊ค
หน่อยครับ อธิบายแบบให้คนที่ไม่รู้เลยทำได้นะครับ ช่วยอธิบายแบบพื้น ๆ ง่าย ๆ เลยครับ
เพราะผมยอมรับว่าตายน้ำตื้น ๆ เลย มันถอดไม่ออกครับ ทำไมมันแน่นจริง ๆ หรือไม่ก็ผมคงทำผิด
สงสัยถอดผิดวิธี หรือหมุนผิดทิศไม่แน่ใจครับ ผมใช้ประแจคอม้าจับที่ปลายคันชักด้านหนึ่ง
กับจับอีกด้านหนึ่งที่ตรงคอคอดปลายยางหุ้มแร๊ค แต่หมุนไม่ออก ไม่กล้าใช้แรง ยักษ์ ครับ กลัวเกลียวรูด

โดยเฉพาะเซียนอย่างคุณวิชิต หรือ คุณประชัน ช่วยสงเคราะห์ผมหน่อยครับ
ถอดตัวแร๊กออกมาอยู่นอกรถแล้ว แต่ทำต่อไม่ได้ครับ จะไปหาอู่ก็ยอมรับว่า
กลัวช่างหัวเราะเยาะเอาครับ ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้วต้องลงชนแทนวัวแล้วครับ
ช่วยบอกทางด้วยครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
broom
โพสต์ Aug 13 2009, 08:40 PM
โพสต์ #2

Guru

กลุ่ม : Webboard Members
หมายเลขสมาชิก : 8,443

ถอดยางกันฝุ่น หรือถอดลูกหมากตัวในครับ?

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Aug 13 2009, 09:39 PM
โพสต์ #3

Guru

QUOTE(broom @ Aug 13 2009, 08:40 PM) *
ถอดยางกันฝุ่น หรือถอดลูกหมากตัวในครับ?

รูปแทนนะครับ

จะเปลี่ยนยางหุ้มแร๊กด้านขวา ต้องถอด คั้นส่งด้านขวาออกหรือไม่ ตรงเลข 2

+Quote Post
Wichit Semathamm...
โพสต์ Aug 14 2009, 08:56 AM
โพสต์ #4

Guru

จาก : จันทรเกษม รัชดา
หมายเลขสมาชิก : 6,190

ครับ ทำ มะดา ครับ ชาว ช่างวันหยุดแบบพวกเรา อะไรที่นานๆถอดเปลี่ยนสักที และไม่เคยทำขอความรู้แลกเปลี่ยนกันปกติครับ มาถึงตรงนี้แล้วดูตามภาพประกอบต้องขันเหล็กรัดกันฝุ่น เลข 2 ทั้งสองข้างออก จะพบบ่าลูกหมากตัวนอก ใช้ประแจคอม้าจับขันออก ----จับกระบอกไว้กับปากกาโต๊ะงาน---เกลียวขวาปกติครับ---ผมเคยเปลี่ยน และแอบดูช่างเขาทำ ตอนหลังกลับมาทำเอง แค่ถอดออกมาได้ถือว่า ยอดเยี่ยมครับ----ลองดูครับ---ผมก็มีปัญหาด้านซ้าย xantia -ยางกันฝุ่นขาดแล้ว รอไม่ได้เหมือนกันคงต้องลุย ใครไม่ยากเปื้อนก็ให้อู่จัดการให้ ค่าแรง800 ค่าของ ไม่กี่ร้อย แต่ xantia ถอดยากครับพื้นที่ขันประแจก็ไม่มี งานหินกว่า zx และ pg ให้กำลังใจครับ---สู้ๆ

+Quote Post
P.Nong
โพสต์ Aug 14 2009, 09:08 AM
โพสต์ #5

Freshy

หมายเลขสมาชิก : 9,481

xantia ของผมก็ขาดด้านซ้ายเหมือนกันว่าจะลองเปลี่ยนเองไม่รู้ว่ายากขนาดไหน
ในใจคิดว่าจะเปลี่ยนทั้งซ้ายทั้งขวาไปเลยในครั้งเดียว จะได้มุดท้องรถทีเดียว
ใครพอจะมีคำแนะนำก็บอกมาได้เลยนะครับ.... rolleyes.gif

--------------------
ยินดีช่วยเหลือชาวซองเทีย...อยู่เชียงใหม่จ้า...081-0343446

+Quote Post
broom
โพสต์ Aug 14 2009, 10:31 AM
โพสต์ #6

Guru

มันอาจจะแน่นเพราะมีแหวนกันคลายอยู่ที่ตัวลูกหมากตัวในน่ะครับ ถ้ามีเครื่องมือถอดจะช่วยให้ถอดได้ง่ายขึ้นครับ เป็นลักษณะคล้ายๆ กับตัวหนีบลูกหมากไว้ แล้วก็ต่อด้ามบล๊อกไขออกมา คราวนี้จะใช้ด้ามไขยาวแค่ไหนก้แล้วแต่สะดวก ดีกว่าใช้ปากตายไขออกซึ่งบางครั้งแรงไม่พอ มันก็เลยไม่ออก

+Quote Post
kumchai
โพสต์ Aug 14 2009, 11:47 AM
โพสต์ #7

Advanced Member

จาก : รามอินทรา ซ.วัชรพล กรุงเทพ
หมายเลขสมาชิก : 6,329

ไฟล์ที่แนบมา  tool1.JPG ( 25.2กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 32

เครื่องมือแบบนี้รึปล่าวครับ

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Aug 14 2009, 12:24 PM
โพสต์ #8

Guru

ขอบพระคุณทุกท่านครับที่ช่วยบอกทาง

เครื่องมือพิเศษผมไม่มีครับ แต่พอนึกออก ผมมีแต่ปะแจคอม้าและคีมล๊อคและปากกาแท่นจับชิ้นงานครับ

ที่ผมสงสัยคือเจ้าก้านคันชัก ช่วงกลาง(ตรงปลายเห็นแล้วว่ามันถอดได้)ด้านติดกับบู๊ช และ ตัวเรือนแร๊ค มันถอดได้หรือเปล่า
ผมไม่แน่ใจตรงนี้ครับ แต่ถ้าไม่มีเกลียวให้ถอดได้ ผมเข้าใจว่าจะลองข่มขืนยางหุ้มแร๊คมันเข้าไป เพราะลูกหมากแร๊คทุกตัวยังสมบูรณ์ใช้งาน
ได้เป็นปกติดีทุกตัวครับ

สงสัยว่าเจ้าตรงนี้น่ะมันถอดได้เป็น 2 ชิ้นหรือเปล่า หรือถอดออกมาทั้งก้านนี้เลยครับ

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Aug 14 2009, 12:25 PM
โพสต์ #9

Guru

กดครั้งเดียวมันขึ้น 2 ครั้งครับ
ท่านลุงหมีช่วยลบ Reply นี้ด้วยครับ มันเกินมา

+Quote Post
โพสต์ Aug 14 2009, 04:37 PM
โพสต์ #10

Guru

ครับตามรูปชัดเจนครับท่านถ้ากรีดหรือตัดยางหุ้มกันฝุ่นออกทำความสะอาดให้หมดจดกันลื่นตรงรอยบากไว้เลย ตรงแกนก้านลูกหมากตัวเล็กมันหมุนตามครับตรงนั้นไม่ให้ถอด ถ้าหลวมถือว่าเสียไปเลยครับ ถ้ามีประแจพิเศษก็ดีครับแต่นานทำสักทีเอาที่หาได้ประแจขันแป๊บ จับกระบอกให้แน่นกับปากกาออกแรงสักเท่าขันล้อ 90 Nm ก็หลุดครับ

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Aug 14 2009, 04:54 PM
โพสต์ #11

Guru

QUOTE(Wichit Semathammachak @ Aug 14 2009, 04:37 PM) *
ครับตามรูปชัดเจนครับท่านถ้ากรีดหรือตัดยางหุ้มกันฝุ่นออกทำความสะอาดให้หมดจดกันลื่นตรงรอยบากไว้เลย ตรงแกนก้านลูกหมากตัวเล็กมันหมุนตามครับตรงนั้นไม่ให้ถอด ถ้าหลวมถือว่าเสียไปเลยครับ ถ้ามีประแจพิเศษก็ดีครับแต่นานทำสักทีเอาที่หาได้ประแจขันแป๊บ จับกระบอกให้แน่นกับปากกาออกแรงสักเท่าขันล้อ 90 Nm ก็หลุดครับ

clear แล้วครับ หายข้องใจแล้วครับ
ขอบคุณอย่างยิ่งครับ

+Quote Post
kumchai
โพสต์ Aug 14 2009, 05:18 PM
โพสต์ #12

จาก : รามอินทรา ซ.วัชรพล กรุงเทพ
หมายเลขสมาชิก : 6,329

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Aug 14 2009, 07:16 PM
โพสต์ #13

Guru

ขอบพระคุณท่าน k kumchai อย่างสูงครับ

นี่แหละครับคือคำตอบตรง ๆ ที่ผมต้องการครับ
ขอบพระคุณในความเอื้อเฟื้อจริง ๆ ครับ

แต่ว่าไฟล์ภาพนี้ทำไงผมถึงจะได้เป็นเจ้าของบ้างล่ะครับ
บอกตรง ๆ ว่าเห็นแล้วอยากได้คัมภีร์การซ่อมรถแบบนี้มาก
เป็นอย่างยิ่งเลยครับ

+Quote Post
CHANCHAI
โพสต์ Aug 14 2009, 07:29 PM
โพสต์ #14

Guru

จาก : cclmotor@hotmail.com
หมายเลขสมาชิก : 5,127

แนะนำคราบซองเทียควรเปลียนบูช (น๊อตยึดเรกกับตัวถัง) ถ้าลูกยางขาดท่อไฮจะงานเข้า เปลียนทั้ง 2 ตัวเลยครับ เป็นกันทุกคันถ้ายังไม่เคยเปลียน (รถ 10 ปีขึ้น)

+Quote Post
broom
โพสต์ Aug 15 2009, 07:08 AM
โพสต์ #15

Guru

ขอบคุณคุณ kumchai ด้วยอีกคนครับ ดีมากๆ เลย อยากได้มั่งจังเลย ไม่ทราบว่ามีของ xantia ไหมครับ?

+Quote Post
โพสต์ Aug 17 2009, 09:14 AM
โพสต์ #16

Guru

เหมือนคุณchanchaiบอกครับ hydraulic ram bush หากหมดสภาพยางขาด บุช หลวม ท่อที่เข้าแรม 2ตัว มันจะขยับตัวไปตามแรงส่งของก้านแรมในการเลี้ยว แล้วมันจะเสียตำแหน่ง ทำให้น้ำมันรั่วซึม และรั่วในที่สุดแต่หากถอดออกมาเพื่อเเปลี่ยนเองต้องมีอเครื่องมือถอดพิเศษ ต้องสร้างไว้ใช้ ใครไม่มีหากใส่เข้าไปไม่ตรงบิดเบี้ยว ใช้ไม่ถึงอาทิตย์ ต้องเปลี่ยนแป็บเพราะจะรั่วอีก ประสบการณ์ตรงจากอู่ทำ CT ทำให้ อัดเข้าไปเอียง เวลารั่วเรื่องใหญ่ ขับรถเบรคไม่ได้เลี้ยวสุดฝืนหนัก อันตราย
-----Zx บุชจะเล็กกว่า xantia ร้านอะไหล่แถววรจักรหยิบผิดมาให้ ต้องระวังในการซื้อ ตรวจให้ดี ใครสนใจเครื่องมือถอดเดี๋ยวว่างจะสเกตภาพและขนาดมาลงไว้ใครต้องการยกมือขึ้น ของที่ต้องมีของช่างวันหยุด---

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Aug 17 2009, 04:24 PM
โพสต์ #17

Guru

QUOTE(Wichit Semathammachak @ Aug 17 2009, 09:14 AM) *
เหมือนคุณchanchaiบอกครับ hydraulic ram bush หากหมดสภาพยางขาด บุช หลวม ท่อที่เข้าแรม 2ตัว มันจะขยับตัวไปตามแรงส่งของก้านแรมในการเลี้ยว แล้วมันจะเสียตำแหน่ง ทำให้น้ำมันรั่วซึม และรั่วในที่สุดแต่หากถอดออกมาเพื่อเเปลี่ยนเองต้องมีอเครื่องมือถอดพิเศษ ต้องสร้างไว้ใช้ ใครไม่มีหากใส่เข้าไปไม่ตรงบิดเบี้ยว ใช้ไม่ถึงอาทิตย์ ต้องเปลี่ยนแป็บเพราะจะรั่วอีก ประสบการณ์ตรงจากอู่ทำ CT ทำให้ อัดเข้าไปเอียง เวลารั่วเรื่องใหญ่ ขับรถเบรคไม่ได้เลี้ยวสุดฝืนหนัก อันตราย
-----Zx บุชจะเล็กกว่า xantia ร้านอะไหล่แถววรจักรหยิบผิดมาให้ ต้องระวังในการซื้อ ตรวจให้ดี ใครสนใจเครื่องมือถอดเดี๋ยวว่างจะสเกตภาพและขนาดมาลงไว้ใครต้องการยกมือขึ้น ของที่ต้องมีของช่างวันหยุด---

สนใจ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

+Quote Post
broom
โพสต์ Aug 17 2009, 08:18 PM
โพสต์ #18

Guru

ยกมืออีกคนครับ ถ้าทำให้ด้วยก็จะดีครับ...อิอิ

+Quote Post
zx2.0
โพสต์ Jun 14 2010, 03:57 PM
โพสต์ #19

Guru

วันนี้ทำของเพื่อนอีกคันหนึ่งเลยถ่ายรูปยางหุ้มแร๊กด้านซ้ายไว้ไม่ได้ถ่ายรูปหมดลืมไปนึกขึ้นได้ว่าจะถ่ายรูป
ก็ถอดคันชักปลายแร๊กออกไปแล้ว รูปนี้ถ่ายนอกรถ

วิธีเปลี่ยนยางหุ้มแร๊กด้านซ้าย(ด้านขวาทำง่ายกว่านี้)ทำใต้ท้องรถสบายๆ

1.เริ่มที่ถอดแร๊กออกมานอกตัวรถแล้ว กรณีเปลี่ยนเฉพาะยางหุ้มแร๊กไม่ต้องถอดแร๊กออกมานอกรถนะครับ

2.เอาไขควงแบนอันโตๆ แงะยางกันฝุ่นออกมาเฉยๆเลย มันสวมไว้เฉย ๆ ตอกอัดนิดหน่อย จุดนี้แหละครับ
ที่ตอนแรกผมสงสัยมากที่สุด ว่าจะเอาจุดนี้ออกมาได้ยังไง งัดออกมาง่าย ๆ เลย

3.เมื่อเห็น ball Joint หรือลูกหมากแร๊ก เราเอาปะแจคอม้า(ต้องสภาพดีๆฟันปะแจคมๆจึงจับยึดได้แน่นไม่รูดเป็นรอยน่าเกลียด)
ถอดมันออกมาเลย เกลียวธรรมดา จริงๆเขามีเครื่องมือเฉพาะที่สมาชิกจะทำใช้กัน ตอนนี้คงยังไม่ว่างทำกันมังครับ

4.ถอดน๊อตปลา่ยโช๊คอัพหรือ บู๊ชแรม แร๊ก ออก ดูเหมือนจะน๊อตเบอร์ 18 กับน๊อตหัวจีบ อีก 1 ตัวตรงด้าน
ปลายอีกด้านหนึ่ง

เอายางหุ้มแร๊คตัวใหม่ครอบเจ้าปลายน๊อตตัวนี้แหละ ภาพนี้เอายางตัวเก่าครอบให้เห็นเฉยๆ ลืมถ่ายรูปตอนนี้ไว้ขออภัยครับ

5.ยกปลายยึดโช๊คหรือตัวยึดบู๊ชแรมออกจากสกรูที่เพิ่งถอดน๊อตเมื่อสักครู่

6.เอายางหุ้มแร๊กเก่าออก

7.เอายางหุ้มแร๊กใหม่ ครอบเดือยน๊อตที่เพิ่งเอาปลายแด๊มเปอร์ออก

8.ใช้วิชาค่อยๆขยับเขยิบ เอายางหุ้มแร๊คชิ้นใหม่ให้เข้าข้ามหัวตัวยึด
ปลายแด๊มเปอร์เข้าไปให้ได้ ยากหน่อย แต่ก็เข้าได้ระวังยางขาด
ถ้ามันฝืดมากก็เอาจารบีทาส่วนที่เป็นโลหะหน่อยก็ได้ ใจเย็นๆ เดี๋ยว
มันก็เข้าไปได้เองแหละ ถ้าจะใช้ไขควงงัดต้องระวังยางขาด ผมใช้
มือล้วนๆ ค่อยๆผลัก คล่อยๆ หมุน บิดมันเข้าไป แป๊บเดียวก็เข้าได้

9.ทาจารบีอย่างดีแกนแร๊กซะหน่อย

10.ใส่ตัวล๊อกยางหุ้มเพลาแร๊ก

11.ใส่คันส่งเข้าที่ ขันแน่นด้วยปะแจคอม้า

จบ ง่ายๆแค่นี้แหละครับแต่ตอนที่ผมคิดจะทำเองครั้งแรกไม่รู้วิธีทำ ผมก็มึนอยู่นาน เนื่องจากไม่เคยเห็น
ใครทำมาก่อนมันเลยยาก เมื่อมีโอกาสจึงเอารูปมาลงให้ช่างวันหยุดได้กล้าทำรถของตัวเองครับเพราะการ
ไม่รู้ทำให้ไม่กล้าครับ

+Quote Post
sermsakss
โพสต์ Jun 14 2010, 05:34 PM
โพสต์ #20

หมายเลขสมาชิก : 7,471

spokeman.gif สุดยอดเลย ทุกๆๆท่าน

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 16th October 2019 - 12:29 PM