IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
วิทยุรับไม่ชัด
sahatouch-srt
โพสต์ May 17 2016, 03:09 PM
โพสต์ #1

Freshy
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Webboard Members
หมายเลขสมาชิก : 14,490

สอบถามสมาชิกครับว่าผมเปลี่ยนวิทยุเป็นของใหม่ ภาครับไม่ได้เรื่องเหมือนของติดรถเลย พี่ๆท่านใดเคยมีประสบการณ์บ้างครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
ลุงหมี
โพสต์ Aug 21 2016, 03:04 PM
โพสต์ #2

Guru

จาก : หนองจอก กทม
หมายเลขสมาชิก : 4

มีครับ
1 ช่างชุ่ยลืมเสียบสายอากาศ
2 รถสมัยเก่า แต่วิทยุสมัยใหม่ ขั้ววิทยุมันไม่เหมือนกันเลยไม่ได้เสียบซะเลย
3 ตัววิทยุห่วยมาก มักจะเจอจากของเกรดรอง ๆ ยี่ห้อไม่คุ้นหู ถ้า pioneer jvc sony kenwood ไว้ใจได้แม้ว่ารุ่นราคาถูก ๆ ก็เหอะ

--------------------
"อตฺตานํ อุปฺมํ กเร" แปลว่า "พึงเอาใจเขา มาใส่ใจเรา"

+Quote Post
โพสต์ Aug 30 2016, 10:40 AM
โพสต์ #3

Freshy

QUOTE(ลุงหมี @ Aug 21 2016, 03:04 PM) *
มีครับ
1 ช่างชุ่ยลืมเสียบสายอากาศ
2 รถสมัยเก่า แต่วิทยุสมัยใหม่ ขั้ววิทยุมันไม่เหมือนกันเลยไม่ได้เสียบซะเลย
3 ตัววิทยุห่วยมาก มักจะเจอจากของเกรดรอง ๆ ยี่ห้อไม่คุ้นหู ถ้า pioneer jvc sony kenwood ไว้ใจได้แม้ว่ารุ่นราคาถูก ๆ ก็เหอะ

เรียนลุงหมี
1 ผมให้ช่างตรวจสอบใหม่แล้วครับถอดมาดูสายสัญญาณเสาอากาศก็เสียบทุกเส้นแล้วครับ
2 ขั้วทุกอย่างก็เรียบร้อยหมด
3 วิทยุที่ผมใช้ ยี่ห้อ JVC ซึ่งสามารถดูหนัง ฟังเพลง ยูเอสบี ได้ครับ
จากการที่สังเกตุถ้าวิ่งแถวชานเมือง ปทุม จะรับได้ไม่ชัดเจน ถ้าเป็นในเมืองชัดหมดทุกช่องเลยครับ รบกวนลุงหมีโปรดชี้แนะครับ

+Quote Post
ลุงหมี
โพสต์ Nov 6 2016, 10:55 PM
โพสต์ #4

Guru

ในเมืองรับชัด แปลว่าเสาอากาศยังทำงาน แต่รับได้ไม่ดี

google คำนี้นะ เสาวิทยุ ติดกระจก

เลือกยี่ห้อบอช จะดีมาก ๆ ราคาน่าจะพันนึง ลองหาดูตาม "ร้านอมร" รับไวกว่าเสาติดรถแน่นอน ผมเคยใช้ในรถเบนซ์ 190E ซึ่งไม่มีเสาภายนอกให้ใช้ น่าจะเพราะบอชใช้ลวดรับสัญญาณยาวมาก จากซ้ายสุดไปขวาสุดของกระจกได้เลย แต่ลวดบางติดตั้งให้สวยยาก อาจจะต้องพึ่งร้านที่ติดฟิล์รถเป็นด้วย รีดฟิล์มทับไปเลย และแน่นอนว่าเมื่อเปลี่ยนฟิล์ม ลวดของบอชน่าจะขาด พังไปเลย

ถ้าเกรดรองลงมาที่เป็นเหมือนลายทองแดง ขดไป ๆ มา ๆ บนแผ่น pcb ติดตั้งง่าย ราคาแค่ร้อยสองร้อย ตามอารมณ์คนขาย แต่ความไวก็งั้น ๆ พอกับเสาติดรถ ผมติดในรถคาริเบียน

สรุป หาของบอชมาใส่เหอะ

แถม
ภาควิทยุของไพโอเนียร์รับดีกว่า jvc มากมาย
ไพโอเนียร์ไม่มีสัญญาณกระตุ้นเสาไฟฟ้าแยกต่างหาก เสาไฟฟ้าจะทำงานทันทีที่เปิดเครื่องแม้ว่าคุณจะฟัง usb
jvc มีสายกระตุ้นเสาอากาศแยกต่างหาก ถ้าฟัง usb cd เสาไฟฟ้าไม่ทำงานครับ

ปล ผมมีบอชติดบ้านไว้อีกอัน ของใหม่ สนใจมั้ยล่าาาา ขายยย bank.gif

"อตฺตานํ อุปฺมํ กเร" แปลว่า "พึงเอาใจเขา มาใส่ใจเรา"

+Quote Post
ลุงหมี
โพสต์ Nov 6 2016, 11:04 PM
โพสต์ #5

Guru

http://www.diybmwe36.com/forums/showthread.php?tid=1820

ดูเป็นแนวทางเผื่ออยากทำเองครับ รถอะไรไม่รู้ ช่างมันเหอะ

+Quote Post
โพสต์ Nov 24 2016, 03:20 PM
โพสต์ #6

Freshy

QUOTE(ลุงหมี @ Nov 6 2016, 10:55 PM) *
ในเมืองรับชัด แปลว่าเสาอากาศยังทำงาน แต่รับได้ไม่ดี

google คำนี้นะ เสาวิทยุ ติดกระจก

เลือกยี่ห้อบอช จะดีมาก ๆ ราคาน่าจะพันนึง ลองหาดูตาม "ร้านอมร" รับไวกว่าเสาติดรถแน่นอน ผมเคยใช้ในรถเบนซ์ 190E ซึ่งไม่มีเสาภายนอกให้ใช้ น่าจะเพราะบอชใช้ลวดรับสัญญาณยาวมาก จากซ้ายสุดไปขวาสุดของกระจกได้เลย แต่ลวดบางติดตั้งให้สวยยาก อาจจะต้องพึ่งร้านที่ติดฟิล์รถเป็นด้วย รีดฟิล์มทับไปเลย และแน่นอนว่าเมื่อเปลี่ยนฟิล์ม ลวดของบอชน่าจะขาด พังไปเลย

ถ้าเกรดรองลงมาที่เป็นเหมือนลายทองแดง ขดไป ๆ มา ๆ บนแผ่น pcb ติดตั้งง่าย ราคาแค่ร้อยสองร้อย ตามอารมณ์คนขาย แต่ความไวก็งั้น ๆ พอกับเสาติดรถ ผมติดในรถคาริเบียน

สรุป หาของบอชมาใส่เหอะ

แถม
ภาควิทยุของไพโอเนียร์รับดีกว่า jvc มากมาย
ไพโอเนียร์ไม่มีสัญญาณกระตุ้นเสาไฟฟ้าแยกต่างหาก เสาไฟฟ้าจะทำงานทันทีที่เปิดเครื่องแม้ว่าคุณจะฟัง usb
jvc มีสายกระตุ้นเสาอากาศแยกต่างหาก ถ้าฟัง usb cd เสาไฟฟ้าไม่ทำงานครับ

ปล ผมมีบอชติดบ้านไว้อีกอัน ของใหม่ สนใจมั้ยล่าาาา ขายยย bank.gif

เรียนลุงหมี ราคาเท่าไรครับ ติดตั้งให้ด้วยหรือเปล่าครับ รบกวนขอเบอร์ลุงหมีด้วยครับ นานๆผมจะเข้ามาอ่านกระทู้สักครั้ง

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 18th October 2017 - 12:24 PM